ವಿಶ್ವದ 8ನೇ ಎತ್ತರದ ಪರ್ವತ ಮನಸ್ಲು ಬೇಸ್ ಕ್ಯಾಂಪ್‌ಗೆ ಅಪ್ಪಳಿಸಿದ ಬೃಹತ್‌ ಹಿಮಕುಸಿತ: ಡೇರೆಗಳು ನಾಶ, ಎದ್ದುಬಿದ್ದು ಓಡಿದ ಜನರು | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ನವದೆಹಲಿ: ಇದೇ ರೀತಿಯ ಹಿಮಪಾತದಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ಆರೋಹಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಇಬ್ಬರು ಮೃತಪಟ್ಟ ಒಂದು ವಾರದ ನಂತರ ನೇಪಾಳದ ಮೌಂಟ್ ಮನಸ್ಲು ಬೇಸ್ ಕ್ಯಾಂಪ್ ಮೇಲೆ ಭಾರಿ ಹಿಮಕುಸಿತ ಸಂಭವಿಸಿದೆ. ಕೆಲವು ಡೇರೆಗಳು ನಾಶವಾದವು.
ನೇಪಾಳ ಸರ್ಕಾರವು ಈ ವರ್ಷ ಮನಸ್ಲು ಏರಲು 400 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಪರ್ವತಾರೋಹಿಗಳಿಗೆ ಪರವಾನಗಿಗಳನ್ನು ನೀಡಿತ್ತು.
ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 26 ರಂದು, ಮೌಂಟ್ ಮನಸ್ಲು ಮೂಲ ಶಿಬಿರದಲ್ಲಿ ಹಿಮಕುಸಿತ ಸಂಭವಿಸಿದಾಗ ಕನಿಷ್ಠ ಇಬ್ಬರು ಪರ್ವತಾರೋಹಿಗಳು ಸಾವಿಗೀಡಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು 11 ಮಂದಿ ಗಾಯಗೊಂಡಿದ್ದರು. ಪರ್ವತಾರೋಹಿಗಳು ಉನ್ನತ ಶಿಬಿರಗಳಿಗೆ ಲಾಜಿಸ್ಟಿಕ್ಸ್ ಅನ್ನು ಸಾಗಿಸುತ್ತಿದ್ದಾಗ ಮೌಂಟ್ ಮನಸ್ಲುನ ಕ್ಯಾಂಪ್ IV ರ ಕೆಳಗಿನ ಮಾರ್ಗಕ್ಕೆ ಹಿಮಪಾತವು ಅಪ್ಪಳಿಸಿತು. ರಕ್ಷಣಾ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದು, ವಿವಿಧ ಹೆಲಿಕಾಪ್ಟರ್‌ಗಳು ವೈಮಾನಿಕ ಹುಡುಕಾಟ ನಡೆಸುತ್ತಿವೆ.
ವಿಶ್ವದ ಎಂಟನೇ ಅತಿ ಎತ್ತರದ ಪರ್ವತ ಮತ್ತು ಐದನೇ ಅತ್ಯಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಶಿಖರವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿರುವ ಮೌಂಟ್ ಮನಸ್ಲು, 297 ಪ್ರಯತ್ನಗಳಲ್ಲಿ 53 ಪರ್ವತಾರೋಹಿಗಳ ಜೀವಗಳನ್ನು ಬಲಿ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ. ಶೆರ್ಪಾ ಮತ್ತು ಇತರ ಪರ್ವತಾರೋಹಿಗಳು ಕ್ಯಾಂಪ್ 4 ಗೆ ಸರಬರಾಜು ಮತ್ತು ಆಮ್ಲಜನಕಗಳನ್ನು ಸಾಗಿಸುತ್ತಿದ್ದಾಗ ಹಿಮಕುಸಿತ ಸಂಭವಿಸಿದೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಕ್ಯಾಂಪ್ 4 ರಿಂದ 3 ರವರೆಗಿನ ಹಿಮಕುಸಿತದ ವರದಿಗಳನ್ನು ನಾವು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ್ದೇವೆ. ವಿದೇಶಿ ಪರ್ವತಾರೋಹಿಯೊಬ್ಬರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವ ನೇಪಾಳಿ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಕ ಮೃತಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ದೃಢಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಪ್ರತಿಕೂಲ ಹವಾಮಾನದಿಂದಾಗಿ ನಾವು ಹಿಂದಿನ ದಿನ ರಕ್ಷಣಾ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಈಗ ಹೆಲಿಕಾಪ್ಟರ್‌ಗಳು ಹಾರುತ್ತಿವೆ. ಸ್ಥಳ ಮತ್ತು (ಪಾರುಗಾಣಿಕಾ) ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ” ಎಂದು ಗೂರ್ಖಾ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಮುಖ್ಯ ಜಿಲ್ಲಾಧಿಕಾರಿ ಶಂಕರ್ ಹರಿ ಆಚಾರ್ಯ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸುದ್ದಿಸಂಸ್ಥೆ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ನೇಪಾಳದ ಎಂಟನೇ ಅತಿ ಎತ್ತರದ ಶಿಖರ ಮನಸ್ಲು ಶಿಬಿರ 3 ಅನ್ನು 6,800 ಮೀಟರ್‌ಗಳಷ್ಟು ಎತ್ತರದಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಶಿಬಿರ 4 ಸುಮಾರು 7,450 ಮೀಟರ್‌ಗಳಷ್ಟು ಎತ್ತರದಲ್ಲಿದೆ. “ಹವಾಮಾನದಿಂದಾಗಿ ನಮಗೆ ಇನ್ನೂ ಗ್ರೌಂಡ್ ರಿಪೋರ್ಟ್ ಪಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತಿಲ್ಲ. ಹೆಲಿಕಾಪ್ಟರ್‌ಗಳು ಘಟನಾ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ತಲುಪಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಿದೆ .ಆದರೆ ಅಲ್ಲಿನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಇನ್ನೂ ದೃಢಪಡಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಆಚಾರ್ಯ ಹೇಳಿದರು. ಹಿಮಪಾತ (ಸ್ನೋ ಸ್ಲೈಡ್ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ) ಒಂದು ಬೆಟ್ಟ ಅಥವಾ ಪರ್ವತದಂತಹ ಇಳಿಜಾರಿನಲ್ಲಿ ವೇಗವಾಗಿ ಚಲಿಸುವ ಹಿಮದ ಹರಿವು; ಅತಿಯಾದ ಮಳೆ ಅಥವಾ ಜನರು, ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಮತ್ತು ಭೂಕಂಪಗಳಂತಹ ಬಾಹ್ಯ ಮೂಲಗಳ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಅವು ಸಂಭವಿಸಬಹುದು.

ಕೇದಾರನಾಥ ಧಾಮದ ಹಿಂದೆ ಹಿಮಪಾತ
ಹಿಮಕುಸಿತದ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಜಾಗತಿಕ ತಾಪಮಾನ ಏರಿಕೆಯ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕಾಳಜಿಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತವೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಅವುಗಳನ್ನು ಅದೇ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ನೋಡಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಮೊನ್ನೆ ಶನಿವಾರ ಉತ್ತರಾಖಂಡದ ಹಿಮಾಲಯ ಪ್ರದೇಶದ ಕೇದಾರನಾಥ ಧಾಮದ ಹಿಂದೆ ಹಿಮಕುಸಿತ ಸಂಭವಿಸಿದೆ. ದೇವಾಲಯಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಹಾನಿಯಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಬದರಿನಾಥ-ಕೇದಾರನಾಥ ದೇವಾಲಯ ಸಮಿತಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ಹಿಂದೆ, ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 22 ರ ಸಂಜೆ ಕೇದಾರನಾಥ ಧಾಮದ ಚೋರಬರಿ ಗ್ಲೇಸಿಯರ್ ಜಲಾನಯನ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಹಿಮಕುಸಿತ ಸಂಭವಿಸಿತ್ತು.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

3 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement