800 ಕೋಟಿ ಮೈಲಿಗಲ್ಲು ದಾಟಿದ ಜಾಗತಿಕ ಜನಸಂಖ್ಯೆ, ಭಾರತದ್ದೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಕೊಡುಗೆ ; 2023ರಲ್ಲಿ ಚೀನಾ ಮೀರಿಸಲಿರುವ ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯೆ : ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ

ನವದೆಹಲಿ: ಮಂಗಳವಾರ ವಿಶ್ವದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು 800 ಕೋಟಿಯನ್ನು ಮುಟ್ಟಿದೆ. ಮುಂದಿನ ವರ್ಷದ ವೇಳೆಗೆ ಭಾರತವು ಚೀನಾವನ್ನು ಹಿಂದಿಕ್ಕಿ ವಿಶ್ವದ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಹೊಂದಿರುವ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ.
ಈ ಶತಕೋಟಿಗೆ ಭಾರತವು 17.7 ಕೋಟಿ ಜನರನ್ನು ಸೇರಿಸಿದ್ದು, ಮೈಲಿಗಲ್ಲಿಗೆ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದೆ. ಆದರೆ ಜಾಗತಿಕ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಮುಂದಿನ ಶತಕೋಟಿಗೆ ಚೀನಾದ ಕೊಡುಗೆಯು ಋಣಾತ್ಮಕವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ವಿಶ್ವ ಸಂಸ್ಥೆ ಹೇಳಿದೆ.
ವಿಶ್ವ ಸಂಸ್ಥೆ ಜನಸಂಖ್ಯಾ ನಿಧಿ (UNFPA), ಜಾಗತಿಕ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಎಂಟು ಶತಕೋಟಿ ತಲುಪಿದೆ ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲು ವಿಶೇಷ ಗ್ರಾಫಿಕ್‌ನಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದೆ, 2037 ರ ವೇಳೆಗೆ ಮುಂದಿನ ಶತಕೋಟಿಯನ್ನು ತಲುಪುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ, ಆದರೆ ಯುರೋಪ್‌ನ ಕೊಡುಗೆಯು ಕ್ಷೀಣಿಸುತ್ತಿರುವ ಕಾರಣ ಅಲ್ಲಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಕೊಡುಗೆ ಋಣಾತ್ಮಕವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.
ಕಳೆದ 12 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಜಗತ್ತು ಒಂದು ನೂರು ಕೋಟಿ ಜನರನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ. ವಿಶ್ವವು ತನ್ನ ನಿವಾಸಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಮುಂದಿನ ನೂರು ಕೋಟಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಹೆಚ್ಚಿಸುವಾಗ, ಚೀನಾದ ಕೊಡುಗೆಯು ನಕಾರಾತ್ಮಕವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು UNFPA ಹೇಳಿದೆ.
8 ಶತಕೋಟಿ (177 ಮಿಲಿಯನ್) ಗೆ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುವ ಭಾರತವು ಚೀನಾವನ್ನು ಮೀರಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಎರಡನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಕೊಡುಗೆದಾರ (73 ಮಿಲಿಯನ್) ಮತ್ತು ಮುಂದಿನ ಶತಕೋಟಿಗೆ ಅವರ ಕೊಡುಗೆಯು ಋಣಾತ್ಮಕವಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಭಾರತವು 2023 ರ ವೇಳೆಗೆ ವಿಶ್ವದ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಹೊಂದಿರುವ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಲಿದೆ ಎಂದು UNFPA ಹೇಳಿದೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ವಿಶ್ವ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ನೂರುಕೋಟಿ ಬೆಳೆಯಲು ಸುಮಾರು 12 ವರ್ಷಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು ಎಂದು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಹೇಳಿದೆ, ಆದರೆ ಮುಂದಿನ ಬಿಲಿಯನ್ ಸುಮಾರು 14.5 ವರ್ಷಗಳನ್ನು (2037) ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಜಾಗತಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಕುಸಿತವನ್ನು ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುತ್ತದೆ.
ವಿಶ್ವ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು 2080 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 10.4 ಶತಕೋಟಿ ಜನರನ್ನು ತಲುಪುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ ಮತ್ತು 2100 ರವರೆಗೆ ಆ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿಯೇ ಉಳಿಯುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ.
7 ರಿಂದ 8 ಶತಕೋಟಿ ಹೆಚ್ಚಳಕ್ಕೆ, ಸೇರ್ಪಡೆಗೊಂಡ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಸುಮಾರು 70 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಕಡಿಮೆ ಆದಾಯದ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಮಧ್ಯಮ ಆದಾಯದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿದೆ. 8 ರಿಂದ 9 ಶತಕೋಟಿಯಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಳಕ್ಕೆ, ಈ ಎರಡು ಗುಂಪುಗಳ ದೇಶಗಳು ಜಾಗತಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ 90 ಪ್ರತಿಶತಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಸೇರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಹೇಳಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕಿಮೊಥೆರಪಿಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುವುದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಿದ ಫುಟ್ಬಾಲ್‌ ದಂತಕಥೆ ಪೀಲೆ : ವರದಿ

ಈಗ ಮತ್ತು 2050 ರ ನಡುವೆ, 65 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಜಾಗತಿಕ ಹೆಚ್ಚಳವು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಆದಾಯ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ-ಮಧ್ಯಮ-ಆದಾಯದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ-ಆದಾಯದ ಮತ್ತು ಉನ್ನತ-ಮಧ್ಯಮ ಆದಾಯದ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು 65 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.
ಈ ವರ್ಷ ಜುಲೈನಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ವರ್ಲ್ಡ್ ಪಾಪ್ಯುಲೇಶನ್ ಪ್ರಾಸ್ಪೆಕ್ಟ್ಸ್ 2022, ಚೀನಾದ 142.6 ಕೋಟಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ 2022 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು 141.2 ಕೋಟಿಯಷ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
2050 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತವು 166.8 ಕೋಟಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಲಿದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ, ಶತಮಾನದ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ ಚೀನಾದ 131.7 ಶತಕೋಟಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಲಿದೆ.
UNFPA ಅಂದಾಜಿನ ಪ್ರಕಾರ, 2022 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ 68 ಪ್ರತಿಶತ 15-64 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರಾಗಿದ್ದರೆ, 65 ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಯಸ್ಸಿನ ಜನರು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಶೇಕಡಾ 7ರಷ್ಟು.
ಜಾಗತಿಕ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು 1950 ರಿಂದ ನಿಧಾನಗತಿಯ ದರದಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿದೆ, 2020 ರಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 1 ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ. ವಿಶ್ವದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು 2030 ರಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 850 ಕೋಟಿ ಮತ್ತು 2050 ರಲ್ಲಿ 970 ಕೋಟಿಗೆ ಬೆಳೆಯಬಹುದು.

2023 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಚೀನಾ ತನ್ನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಸಂಪೂರ್ಣ ಕುಸಿತವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.
ಜುಲೈನಲ್ಲಿ ವರದಿಯನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಅಂಡರ್-ಸೆಕ್ರೆಟರಿ-ಜನರಲ್ ಲಿಯು ಝೆನ್ಮಿನ್ ಅವರು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ನಿಧಾನಗೊಳಿಸಿರುವ ದೇಶಗಳು ವೃದ್ಧರ ಅನುಪಾತವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ತೀವ್ರತರವಾದ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಗಾತ್ರವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಿದ್ಧರಾಗಿರಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. .
ಚೀನಾ ಸ್ಪಷ್ಟ ಉದಾಹರಣೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಕಡಿಮೆ ಫಲವತ್ತತೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಜೀವಿತಾವಧಿಯ ಸಂಯೋಜಿತ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಂದಾಗಿ ಅದರ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ತ್ವರಿತ ವಯಸ್ಸಿನೊಂದಿಗೆ, ಚೀನಾದ ಒಟ್ಟು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ನಿಧಾನವಾಗುತ್ತಿದೆ, ಇದು ಮುಂಬರುವ ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಮುಂದುವರಿಯುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಲಿಯು ಹೇಳಿದರು.
ಚೀನಾವು ವಿಶ್ವದಲ್ಲಿ ವೇಗವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ವಯಸ್ಸಾದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು WHO ಗಮನಸೆಳೆದಿದೆ. ಚೀನಾದಲ್ಲಿ 60 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ಜನರ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು 2040 ರ ವೇಳೆಗೆ 28 ​​ಪ್ರತಿಶತವನ್ನು ತಲುಪುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ, ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ನಿರೀಕ್ಷೆ ಮತ್ತು ಫಲವತ್ತತೆಯ ದರಗಳು ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತಿವೆ” ಎಂದು WHO ಹೇಳಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವಾಲಿಬಾಲ್ ಪಂದ್ಯದಲ್ಲಿ ಕೋರ್ಟ್‌ನಿಂದ ಹೊರಹೋದ ಚೆಂಡನ್ನು ಊಹಿಸಲಾಗದ ಪ್ರಯತ್ನದ ಮೂಲಕ ಮರಳಿ ಕೋರ್ಟ್‌ಗೆ ತಂದ ಆಟಗಾರ್ತಿ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಚೀನಾದಲ್ಲಿ, 2019 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ, 60 ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಯಸ್ಸಿನ 25.4 ಕೋಟಿ ವೃದ್ಧರು ಮತ್ತು 65 ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಯಸ್ಸಿನ 17.6 ಕೋಟಿ ವೃದ್ಧರು ಇದ್ದಾರೆ.
2022 ರಲ್ಲಿ, ಎರಡು ಹೆಚ್ಚು ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಹೊಂದಿರುವ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿವೆ: ಪೂರ್ವ ಮತ್ತು ಆಗ್ನೇಯ ಏಷ್ಯಾ 230 ಕೋಟಿ ಜನರೊಂದಿಗೆ (ಜಾಗತಿಕ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ 29%) ಮತ್ತು ಮಧ್ಯ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾ 210 ಕೋಟಿ (26 ಪ್ರತಿಶತ) ಆಗಿದೆ. ಚೀನಾ ಮತ್ತು ಭಾರತ, ತಲಾ 140 ಕೋಟಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ.
2050 ರವರೆಗಿನ ಜಾಗತಿಕ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಯೋಜಿತ ಹೆಚ್ಚಳದ ಅರ್ಧಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಎಂಟು ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತವಾಗಿರುತ್ತದೆ: ಕಾಂಗೋ ಪ್ರಜಾಸತ್ತಾತ್ಮಕ ಗಣರಾಜ್ಯ, ಈಜಿಪ್ಟ್, ಇಥಿಯೋಪಿಯಾ, ಭಾರತ, ನೈಜೀರಿಯಾ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನ, ಫಿಲಿಪೈನ್ಸ್ ಮತ್ತು ಯುನೈಟೆಡ್ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಆಫ್ ತಾಂಜಾನಿಯಾ.
ಸಬ್‌-ಸಹಾರನ್ ಆಫ್ರಿಕಾದ ದೇಶಗಳು 2050 ರ ವೇಳೆಗೆ ನಿರೀಕ್ಷಿತ ಹೆಚ್ಚಳದ ಅರ್ಧಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತವೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

3.7 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 3

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement