ಇರಾನ್‌ನ ಮೊದಲನೇ ಸರ್ವೋಚ್ಚ ನಾಯಕ ಖೊಮೇನಿ ಮನೆಗೆ ಬೆಂಕಿ ಹಚ್ಚಿದ ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರು: ವರದಿ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಟೆಹ್ರಾನ್‌: ಇರಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರ ಗುಂಪು ಇರಾನ್‌ನ ಹಿಂದಿನ ಸರ್ವೋಚ್ಚ ನಾಯಕ ಅಯತೊಲ್ಲಾ ಖೊಮೇನಿ ಅವರ ಪೂರ್ವಜರ ಮನೆಗೆ ಬೆಂಕಿ ಹಚ್ಚಿದೆ. ಮಹ್ಸಾ ಅಮಿನಿಯ ಸಾವಿನ ಬಗ್ಗೆ ಸರ್ಕಾರಿ ವಿರೋಧಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು ಎರಡನೇ ತಿಂಗಳಿಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸುತ್ತಿರುವ ವೇಳೆ ಇರಾನ್‌ನ ಸರ್ವೋಚ್ಚ ನಾಯಕನ ಪೂರ್ವಜರ ಮನೆಗೆ ಬೆಂಕಿ ಹಚ್ಚಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸುದ್ದಿ ಸಂಸ್ಥೆ ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿನ ವೀಡಿಯೊಗಳು ಮತ್ತು ಚಿತ್ರಗಳು ಈಗ ವಸ್ತು ಸಂಗ್ರಹಾಲಯವೂ ಆಗಿರುವ ಖೊಮೈನ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್‌ನ ಸಂಸ್ಥಾಪಕನ ಮನೆಗೆ ಬೆಂಕಿ ಹಚ್ಚಿರುವುದನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತವೆ.
ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರು ಮನೆಗೆ ಬೆಂಕಿ ಹಚ್ಚಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ಆದರೆ ಸರ್ಕಾರಿ ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ಇದನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸಿವೆ. ಬೆಂಕಿಯಿಂದ ಎಷ್ಟು ಹಾನಿಯಾಗಿದೆ ಎಂಬುದು ಇನ್ನೂ ತಿಳಿದುಬಂದಿಲ್ಲ.
ಖೊಮೇನ್‌ನಿಂದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದ ವೀಡಿಯೊಗಳಲ್ಲಿ ಡಜನ್‌ಗಟ್ಟಲೆ ಜನರು ಹರ್ಷೋದ್ಗಾರ ಮಾಡುವುದು ಕಂಡುಬರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಬೆಂಕಿಯು ಭುಗಿಲೆದ್ದ ನಂತರ ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರ ಗುಂಪು ಸಂಭ್ರಮಾಚರಣೆ ಮಾಡುತ್ತಿರುವುದು ಕಂಡುಬಂದಿವೆ ಎಂದು ಸುದ್ದಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

1979 ರಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಇರಾನ್‌ನ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಕ್ರಾಂತಿಯ ನಾಯಕ ಅಯತೊಲ್ಲಾ ಖೊಮೇನಿ ಅವರು ಈ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದರು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅದು ಈಗ ಅದು ಅವರ ಜೀವನವನ್ನು ನೆನಪಿಸುವ ವಸ್ತುಸಂಗ್ರಹಾಲಯವಾಗಿದೆ. ಖೊಮೇನಿ ಅಮೆರಿಕ-ಬೆಂಬಲಿತ ಶಾ ಮೊಹಮ್ಮದ್ ರೆಜಾ ಪಹ್ಲವಿಯನ್ನು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಟೀಕಿಸುವ ಧರ್ಮಗುರುಗಳಾದರು, ದೇಶಭ್ರಷ್ಟರಾದರು ಆದರೆ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಕ್ರಾಂತಿಯನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಲು 1979 ರಲ್ಲಿ ಫ್ರಾನ್ಸ್‌ನಿಂದ ಮರಳಿದರು.
ಆ್ಯಕ್ಟಿವಿಸ್ಟ್ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ 1500 ತಸ್ವಿರ್ ಸುದ್ದಿ ಸಂಸ್ಥೆಯು ಗುರುವಾರ ಸಂಜೆ ರಾಜಧಾನಿ ಟೆಹ್ರಾನ್‌ನ ದಕ್ಷಿಣದಲ್ಲಿರುವ ಖೊಮೇನಿಯ ಜನ್ಮ ಪಟ್ಟಣವಾದ ಖೊಮೇನ್‌ನಲ್ಲಿ ಈ ಘಟನೆ ಸಂಭವಿಸಿದೆ ಎಂದು ರಾಯಿಟರ್ಸ್‌ಗೆ ಹೇಳಿದೆ
ಅರೆ-ಸರ್ಕಾರಿ ತಸ್ನಿಮ್ ಸುದ್ದಿ ಸಂಸ್ಥೆ ಬೆಂಕಿಯ ದಾಳಿ ನಡೆದಿರುವುದನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸಿತು, ಕೇವಲ ಕಡಿಮೆ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಜನರು ಮಾತ್ರ ಮನೆಯ ಹೊರಗೆ ಜಮಾಯಿಸಿದ್ದರು. ಏಜೆನ್ಸಿಯು ಮನೆಯ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಸಹ ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು “ಐತಿಹಾಸಿಕ ಮನೆಯ ಬಾಗಿಲು ಸಂದರ್ಶಕರಿಗೆ ತೆರೆದಿರುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.

https://twitter.com/StepanGronk/status/1593809431120162822?ref_src=twsrc%5Etfw%7Ctwcamp%5Etweetembed%7Ctwterm%5E1593809431120162822%7Ctwgr%5E880dda830b2badbede6c5bc0c095e400c8e6f02e%7Ctwcon%5Es1_&ref_url=https%3A%2F%2Fwww.ndtv.com%2Fworld-news%2Fvideo-protesters-in-iran-set-fire-to-ayatollah-khomeinis-ancestral-home-3534878

ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರು ಖೊಮೇನಿಯ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಸುಟ್ಟು ಹಾಕುವುದು ಅಥವಾ ವಿರೂಪಗೊಳಿಸಿರುವುದು ಇದೇ ಮೊದಲಲ್ಲ.
ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ಡ್ರೆಸ್ ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಅನುಸರಿಸದ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿ ಇರಾನ್‌ನ ನೈತಿಕತೆಯ ಪೊಲೀಸ್ ಕಸ್ಟಡಿಯಲ್ಲಿ ಮೃತಪಟ್ಟ 22 ವರ್ಷದ ಮಹ್ಸಾ ಅಮಿನಿಯ ಸಾವಿನ ನಂತರ ಹಿಜಾಬ್ ವಿರೋಧಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು ಇರಾನ್ ಅನ್ನು ಬೆಚ್ಚಿಬೀಳಿಸಿದ್ದು, ದೇಶಾದ್ಯಂತ ವ್ಯಾಪಿಸಿವೆ. ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು ಈಗ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ದೊಡ್ಡ ಸವಾಲಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿವೆ ಮತ್ತು ಅಯತೊಲ್ಲಾ ಖೊಮೇನಿ ಅವರ ಉತ್ತರಾಧಿಕಾರಿ ಅಯತೊಲ್ಲಾ ಅಲಿ ಖಮೇನಿ ತೀವ್ರ ಒತ್ತಡದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರು ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ಧಾರ್ಮಿಕ ಆಡಳಿತವನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
ಖೊಮೇನಿ ಪೂರ್ವಜರ ಮನೆಗೆ ಬೆಂಕಿ ಹಚ್ಚಿರುವುದು ಅವರ ಉತ್ತರಾಧಿಕಾರಿಯಾದ ಅಯತೊಲ್ಲಾ ಅಲಿ ಖಮೇನಿ ಮತ್ತು ಅವರ ಸರ್ಕಾರದ ವಿರುದ್ಧ ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ಪ್ರದರ್ಶನಗಳ ಅಲೆಯಲ್ಲಿ ಇತ್ತೀಚಿನ ಘಟನೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ.
ಇರಾನ್‌ನ ಅನೇಕ ನಗರಗಳು ಮತ್ತು ಪಟ್ಟಣಗಳಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು ಭುಗಿಲೆದ್ದಿವೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಭಟನೆಯಲ್ಲಿ ಇದುವರೆಗೆ 300 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ಸಾವಿಗೀಡಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಗುಂಪುಗಳು ಹೇಳಿವೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   52 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಸಿಯಸ್‌ ಸಮೀಪ ತಲುಪಿದ ತಾಪಮಾನ ; ಹಜ್​ ಯಾತ್ರೆಗೆ ತೆರಳಿದ್ದ 550 ಯಾತ್ರಿಕರು ಸಾವು

3 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement