ಹೊಸ ಭತ್ತದ ತಳಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಚೀನಾ : ಇದನ್ನು ಒಮ್ಮೆ ನಾಟಿ ಮಾಡಿದರೆ ಅದರಲ್ಲೇ ಎಂಟು ಬೆಳೆ ತೆಗೆಯಬಹುದು…!

ಚೀನಾದ ಯುನ್ನಾನ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಸಂಶೋಧಕರು PR23 ಎಂಬ ಹೆಸರಿನ ದೀರ್ಘಕಾಲಿಕ ಅಕ್ಕಿ ತಳಿಯೊಂದನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ,
ಇದನ್ನು ಒಮ್ಮೆ ನೆಟ್ಟರೆ ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಇದನ್ನು ಮತ್ತೆ ನಾಟಿ ಮಾಡುವ ಅವಶ್ಯಕತೆ ಇಲ್ಲ…! ಇದರ ಬೇರುಗಳು ಮತ್ತೆ ಪುನಃ ಬೆಳೆಯುತ್ತವೆ., ಅಂದರೆ ಒಮ್ಮೆ ನಾಟಿ ಮಾಡಿದರೆ ಅದೇ ಸ್ಯಸದಿಂದ ಎಂಟು ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆಯಬಹುದಂತೆ..!! ರೈತರು ಈಗಾಗಲೇ ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಈ ಭತ್ತದ ಬೆಳೆಯನ್ನು ಬೆಳೆಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
‘ಪಿಆರ್-23’ ಹೆಸರಿನ ಈ ಭತ್ತವನ್ನು ಚೀನಾದ ಯುನ್ನಾನ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಸಂಶೋಧಕರು ನಿಯಮಿತ ವಾರ್ಷಿಕ ತಮ್ಮ ಭತ್ತದ ಬೆಳೆ ಒರಿಜಾ ಸಟಿವಾವನ್ನು ಆಫ್ರಿಕಾದ ತಳಿಯೊಂದಿಗೆ ಕ್ರಾಸ್ ಬ್ರೀಡಿಂಗ್ ಮೂಲಕ ಈ ಹೊಸ ತಳಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಇದು ಪ್ರತಿ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ ನೆಡಲಾಗುವ ಸಾಮಾನ್ಯ ಅಕ್ಕಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿ, PR23 ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಎಂಟು ಅನುಕ್ರಮ ಫಸಲುಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ (ಪ್ರತಿ ಸುಗ್ಗಿಯ ನಂತರ ಬಲವಾದ ಬೇರುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಈ ಸಸ್ಯಗಳು ಬಲವಾಗಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತವೆ). PR23 ಇಳುವರಿ, ಪ್ರತಿ ಹೆಕ್ಟೇರಿಗೆ 68 ಕ್ವಿಂಟಲ್‌ನಷ್ಟು ಇಳುವರಿ ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯ ನೀರಾವರಿ ಭತ್ತದ ಬೆಳೆಗೆ ಹೋಲಿಸಬಹುದು. ಆದರೆ ಇದನ್ನು ಬೆಳೆಯುವುದು ತುಂಬಾ ಅಗ್ಗವಾಗಿದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಇದಕ್ಕೆ ಕಡಿಮೆ ಕಾರ್ಮಿಕರು, ಬೀಜಗಳು ಮತ್ತು ರಾಸಾಯನಿಕಗಳು ಸಾಕಾಗುತ್ತದೆ. 2021 ರಲ್ಲಿ, ದಕ್ಷಿಣ ಚೀನಾದಲ್ಲಿ 44,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ರೈತರು ಈ ವೈವಿಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಬೆಳೆಸಿದರು ಎಂದು ವರದಿಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

advertisement

ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ

2023-24 ನೇ ಸಾಲಿನ ಅಡ್ಮಿಷನ್ ಗಳು ಆರಂಭವಾಗಿವೆ

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 9535127775 , 9901837775 , 6364528715 , 0836-2775155

ಇದು ಬೇರೆ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆಯೇ?
ನವೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ನೇಚರ್ ಸಸ್ಟೈನಬಿಲಿಟಿ ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ವರದಿಯಾದ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಶೋಧನೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ದೀರ್ಘಕಾಲಿಕ ಭತ್ತವನ್ನು ಬೆಳೆಯುವುದರಿಂದ ಗಮನಾರ್ಹವಾದ ಪರಿಸರ ಪ್ರಯೋಜನಗಳಾದ ಮಣ್ಣಿನಲ್ಲಿ ಒಂದು ಟನ್ ಸಾವಯವ ಇಂಗಾಲದ (ಪ್ರತಿ ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿ ಹೆಕ್ಟೇರ್‌ಗೆ) ನೀರಿನ ಜೊತೆಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಸಂಗ್ರಹವಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಸಸ್ಯಗಳಿಗೆ ಬೇಕು. ಬಹುವಾರ್ಷಿಕ ಪ್ರಭೇದಗಳನ್ನು ರೈತರು ಆದ್ಯತೆ ನೀಡಿದರು ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಪ್ರತಿ ಪುನರುತ್ಪಾದನೆಯ ಚಕ್ರದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಮಿಕರಲ್ಲಿ 58% ಮತ್ತು ಇತರ ವೆಚ್ಚಗಳಲ್ಲಿ 49%ರಷ್ಟು ಉಳಿತಾಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಜೀವನೋಪಾಯವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಮಣ್ಣಿನ ಗುಣಮಟ್ಟ ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಮೂಲಕ ಮತ್ತು ಇತರ ಧಾನ್ಯಗಳ ಮೇಲೆ ಸಂಶೋಧನೆಯನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುವ ಮೂಲಕ ಕೃಷಿ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಪರಿವರ್ತನೆ ತರಬಹುದು ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿನಿ ಅಂಕಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಮಾದ..ಅವಳು ನಿಧನಳಾಗಿದ್ದಾಳೆ ಎಂದು ಬರೆದ ಶಿಕ್ಷಕ...!

ಹೊಸ ವಿಧದ ಆವಿಷ್ಕಾರವು ಏಕೆ ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿದೆ?
ಅಕ್ಕಿ ಪ್ರಪಂಚದ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಭಾಗವನ್ನು ಪೋಷಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಕೃಷಿ ಮತ್ತು ಬಳಕೆ ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿದೆ. ಅಮೆರಿಕದ ಟಸ್ಕೆಗೀ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಸಸ್ಯ ತಳಿಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಚನ್ನ ಪ್ರಕಾಶ ಅವರು, “ಇಂದು ಬೆಳೆದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬೆಳೆಗಳು ಒಂದು ಕಾಲದಲ್ಲಿ ದೀರ್ಘಕಾಲಿಕವಾಗಿದ್ದವು, ಆದರೆ ಅವುಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಉತ್ಪಾದಕವಾಗಿಸಲು ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ, ಅಲ್ಪಾವಧಿಗೆ ಬೆಳೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ದೀರ್ಘಕಾಲಿಕ ಭತ್ತದ ಬೆಳೆಯು ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ಸಮರ್ಥನೀಯವೆಂದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಿದರೆ ರೂಪಾಂತರದ ನಾವೀನ್ಯತೆಯಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಚೀನಾ ಇದನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಎಷ್ಟು ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು?
1970 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ವಿಫಲ ಪ್ರಯತ್ನದ ನಂತರ, ಯುನ್ನಾನ್ ಅಕಾಡೆಮಿಯಲ್ಲಿ 1990 ರ ದಶಕದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ದೀರ್ಘಕಾಲಿಕ ಅಕ್ಕಿ ತಳಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವ ಕೆಲಸ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು. 1995 ಮತ್ತು 2001 ರ ನಡುವೆ, ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ರೈಸ್ ರಿಸರ್ಚ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಒಂದು ಯೋಜನೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು, ಅಲ್ಲಿ ಚೀನಾದ ಯುವ ಸ್ನಾತಕೋತ್ತರ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ಫೆಂಗ್ಯಿ ಹೂ ದೀರ್ಘಕಾಲಿಕ ಭತ್ತದ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದರು. ನಿಧಿ ಕಡಿತದ ಕಾರಣ 2001 ರಲ್ಲಿ ಯೋಜನೆಯು ಕೊನೆಗೊಂಡಿತು. ಆದರೆ ತನ್ನ ಪಿಎಚ್‌ಡಿಯನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ, ಹೂ ಯುನಾನ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಅಮೆರಿಕದ ದಿ ಲ್ಯಾಂಡ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್, ಕಾನ್ಸಾಸ್ ಬೆಂಬಲದೊಂದಿಗೆ ಸಂಶೋಧನೆಯನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದರು. ಮೊದಲ ವಿಧವನ್ನು 2018 ರಲ್ಲಿ ಚೀನೀ ಬೆಳೆಗಾರರಿಗೆ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕಣ್ಣಿನ ಕಾಯಿಲೆ ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚಲು ಆರ್ಟಿಫಿಶಿಯಲ್‌ ಇಂಟೆಲಿಜೆನ್ಸ್‌ ಆಧಾರಿತ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ 10 ವರ್ಷದ ಕೇರಳ ಮೂಲದ ಬಾಲಕಿ...!

ಭಾರತಕ್ಕೆ ಏನು ಲಾಭ..?
ಚೀನಾದ ನಂತರ ಭಾರತವು ವಿಶ್ವದ ಎರಡನೇ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಅಕ್ಕಿ ಉತ್ಪಾದಕ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕ ವ್ಯಾಪಾರದಲ್ಲಿ 40% ಪಾಲನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಅತಿದೊಡ್ಡ ರಫ್ತುದಾರ. ಇದನ್ನು ಬೇಸಿಗೆ ಮತ್ತು ಚಳಿಗಾಲದ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಬಹುವಾರ್ಷಿಕ ಅಕ್ಕಿಯು ವಾರ್ಷಿಕ ಟ್ರಾನ್ಸ್-ಪ್ಲಾಂಟೇಶನ್‌ನ ಶ್ರಮವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಇದು ಬೀಜಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ವೆಚ್ಚಗಳ ಮೇಲೆ ಉಳಿತಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಚೀನಾದ ಆರಂಭಿಕ ಯಶಸ್ಸು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಕೃಷಿ ವಿಜ್ಞಾನದಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಪ್ರಯೋಜನ ನೀಡಬಹುದು. ಆಹಾರ ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ಗ್ರಾಮೀಣ ಆದಾಯದ ಮೇಲೆ ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಇದು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement