ಗೂಗಲ್‌ ಎಐ-ಚಾಟ್‌ಬಾಟ್ ಬಾರ್ಡ್‌ನ ಒಂದು ತಪ್ಪು ಉತ್ತರದಿಂದ ಸ್ಟಾಕ್‌ ಮಾರ್ಕೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ದಿನ $100 ಶತಕೋಟಿ ಕಳೆದುಕೊಂಡ ಆಲ್ಫಾಬೆಟ್‌…! ಯಾವುದು ಆ ತಪ್ಪು?

ಆಲ್ಫಾಬೆಟ್‌ ಇಂಕ್‌ (Alphabet Inc) ತನ್ನ ಹೊಸ ಚಾಟ್‌ಬಾಟ್ ಪ್ರಚಾರದ ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ ತಪ್ಪಾದ ಮಾಹಿತಿ ಹಂಚಿಕೊಂಡ ನಂತರ ಬುಧವಾರ $100 ಶತಕೋಟಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿತು. ಸ್ಟಾಕ್‌ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ನಿಯಮಿತ ವಹಿವಾಟಿನ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಆಲ್ಫಾಬೆಟ್‌ ಶೇರುಗಳು 9% ರಷ್ಟು ಕುಸಿತ ಕಂಡಿತು.
ಡೆವಲಪರ್ OpenAI ತನ್ನ ಜನಪ್ರಿಯ ಚಾಟ್‌ಬಾಟ್, ChatGPT ಅನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗಿನಿಂದ ಗೂಗಲ್‌ ಒತ್ತಡದಲ್ಲಿದೆ, ಇದನ್ನು ಟೆಕ್ ಉದ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಅನೇಕರು ಮುಂದಿನ ಪೀಳಿಗೆಯ ಹುಡುಕಾಟವೆಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಮಂಗಳವಾರ, ಓಪನ್‌ಎಐನಲ್ಲಿ ಬಿಲಿಯನ್‌ಗಟ್ಟಲೆ ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ತನ್ನ ಬಿಂಗ್ ಸರ್ಚ್ ಇಂಜಿನ್ ಮತ್ತು ಎಡ್ಜ್ ಬ್ರೌಸರ್‌ನ ಹೊಸ ಆವೃತ್ತಿಯನ್ನು AI ಸ್ಟಾರ್ಟ್-ಅಪ್‌ನಿಂದ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಬುಧವಾರ, ಗೂಗಲ್ ಪ್ಯಾರಿಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಸುದ್ದಿಗೋಷ್ಠಿಯನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಿತ್ತು. ಗೂಗಲ್‌ನ ಹೊಸ ಚಾಟ್‌ಬಾಟ್ ಬಾರ್ಡ್‌ ಡೆಮೊ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಕೇಳಿದ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ತಾಂತ್ರಿಕವಾಗಿ ನೀಡಿದ ತಪ್ಪು ಉತ್ತರದಿಂದ ಗೂಗಲ್‌ನ ಮಾತೃ ಕಂಪನಿ ಆಲ್ಫಾಬೆಟ್‌ ಶೇರುಗಳು ಕುಸಿದುಅದು $100 ಶತಕೋಟಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿತು
ಆದ ತಪ್ಪು ಏನು?
ಬಾರ್ಡ್‌ನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲು ಗೂಗಲ್‌ ನ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಚಾನಲ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದ ಪ್ರಚಾರದ ಡೆಮೊ ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ, ಚಾಟ್‌ಬಾಟ್ ಅನ್ನು “ಜೇಮ್ಸ್ ವೆಬ್ ಸ್ಪೇಸ್ ಟೆಲಿಸ್ಕೋಪ್ (JWST) ನಿಂದ ನಾನು ನನ್ನ 9 ವರ್ಷದ ಮಗುವಿಗೆ ಏನು ಹೇಳಬಹುದು? ಎಂದು ಕೇಳಲಾಯಿತು. ಭೂಮಿಯ ಸೌರವ್ಯೂಹದ ಹೊರಗಿನ ಗ್ರಹದ ಮೊಟ್ಟಮೊದಲ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಜೇಮ್ಸ್ ವೆಬ್ ಸ್ಪೇಸ್ ಟೆಲಿಸ್ಕೋಪ್ (JWST) ಬಳಸಲಾಗಿದೆ ಎಂಬ ಅಂಶವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಬಾರ್ಡ್ ಹಲವಾರು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ನೀಡಿತು.
ಈ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯು ತಾಂತ್ರಿಕವಾಗಿ ತಪ್ಪಾಗಿದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ನಾಸಾ (NASA) ಪ್ರಕಾರ, ಭೂಮಿಯ ಸೌರವ್ಯೂಹದ ಹೊರಗ್ರಹದ ಮೊದಲ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಜೇಮ್ಸ್ ವೆಬ್ ಸ್ಪೇಸ್ ಟೆಲಿಸ್ಕೋಪ್ (JWST)ನಿಂದ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿಲ್ಲ, 2004 ರಲ್ಲಿ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಸದರ್ನ್ ಅಬ್ಸರ್ವೇಟರಿಯ ವೆರಿ ಲಾರ್ಜ್ ಟೆಲಿಸ್ಕೋಪ್ (VLT)ನಿಂದ ಅದನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ.
ಆದರೆ ನಿರೀಕ್ಷಿಸಿ, ಬಾರ್ಡ್‌ನ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯು ವಾಸ್ತವವಾಗಿ *ತಾಂತ್ರಿಕವಾಗಿ* ತಪ್ಪಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಬಹುದು. ಜೇಮ್ಸ್ ವೆಬ್ ಸ್ಪೇಸ್ ಟೆಲಿಸ್ಕೋಪ್ “LHS 475 b” ಎಂಬ ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಎಕ್ಸೋಪ್ಲಾನೆಟ್‌ನ ಮೊದಲ ಚಿತ್ರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿತು. ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು ಯುರೋಪಿಯನ್ ಸ್ಪೇಸ್ ಏಜೆನ್ಸಿ ಮಾಡಿದ ಪ್ರಕಟಣೆಯಲ್ಲಿ, ಎಕ್ಸೋಪ್ಲಾನೆಟ್ ಅನ್ನು “ಭೂಮಿಯ ಗಾತ್ರದಂತೆಯೇ, ಭೂಮಿಯ ವ್ಯಾಸದ 99% ನಷ್ಟು ಇದೆ” ಎಂದು ವಿವರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಇದು ಸೌರ ವ್ಯೂಹದ ಹೊರಗಿದೆ.

advertisement

ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ

2023-24 ನೇ ಸಾಲಿನ ಅಡ್ಮಿಷನ್ ಗಳು ಆರಂಭವಾಗಿವೆ

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 9535127775 , 9901837775 , 6364528715 , 0836-2775155

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಆರ್ಥಿಕ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು: ಉಚಿತ ಹಿಟ್ಟು ವಿತರಣೆ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಕಾಲ್ತುಳಿತಕ್ಕೆ 11 ಜನರ ಸಾವು

ಜೆಡಬ್ಲ್ಯುಎಸ್‌ಟಿಯು ಎಕ್ಸೋಪ್ಲಾನೆಟ್‌ನ ಮೊಟ್ಟಮೊದಲ ಚಿತ್ರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ಮೊದಲ ದೂರದರ್ಶಕ ಅಲ್ಲದಿದ್ದರೂ, ಬಾರ್ಡ್‌ನ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯು ಜೆಡಬ್ಲ್ಯೂಎಸ್‌ಟಿಯು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಎಕ್ಸೋಪ್ಲಾನೆಟ್ (ಸೂರ್ಯನನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ನಕ್ಷತ್ರವನ್ನು ಸುತ್ತುವ ಗ್ರಹ) ಎಲ್‌ಎಚ್‌ಎಸ್ 475 ಬಿ ಯ ಮೊದಲ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಎಂಬ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನವನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ.
ಈ ಸಣ್ಣ ತಪ್ಪಿಗೆ ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಆಲ್ಫಾಬೆಟ್ ತನ್ನ ಸ್ಟಾಕ್ ಮೌಲ್ಯದ 9% ಅನ್ನು ಕೇವಲ ತಾಂತ್ರಿಕತೆ ಎಂದು ಕರೆಯಬಹುದಾದ ಅಥವಾ ಬಾರ್ಡ್ ಪ್ರಶ್ನೆಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಂಡ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ನೀಡಿದ ಸಂದರ್ಭವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಅಸಮರ್ಥತೆಯ ಮೇಲೆ ಕಳೆದುಕೊಂಡಿರಬಹುದು.
ಮತ್ತು ಇದು ಕೃತಕ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆ(AI) ಚಾಟ್‌ಬಾಟ್‌ಗಳ ರಚಿಸುವವರು ಎದುರಿಸಬೇಕಾದ ಪ್ರಮುಖ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ; ಸರಳವಾದ ತರ್ಕದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುವ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗಳು, ಎರಡು ಅರ್ಥಗಳ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳನ್ನು ಅರ್ಥೈಸುವಲ್ಲಿ ಗೊಂದಲಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತವೆ, ಮತ್ತು ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ಅವುಗಳುಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಬಳಸುವ ಮಾನವ ಬಳಕೆದಾರರ ನಡುವಿನ ಸಂದರ್ಭದ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹೊಂದಾಣಿಕೆಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಇದು ಇಂತಹ ದುರದೃಷ್ಟಕರ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.
ಈ ತಾಂತ್ರಿಕ ತಪ್ಪಿನಿಂದಾಗಿ ಆಲ್ಫಾಬೆಟ್ ಷೇರುಗಳು ನಿಯಮಿತ ವಹಿವಾಟಿನ ಸಮಯದಲ್ಲಿ 50-ದಿನದ ಸರಾಸರಿಗಿಂತ ಸುಮಾರು ಮೂರು ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ಅಂದರೆ 9% ನಷ್ಟು ಕುಸಿಯಿತು. ಕೆಲವು ಗಂಟೆಗಳ ನಂತರ ಬಹುತೇಕ ಸರಿದೂಗಿತು ಮತ್ತು ಸರಿಸುಮಾರು ಸಮತಟ್ಟಾಯಿತು. ಆದರೆ ಸ್ಟಾಕ್ ಕಳೆದ ವರ್ಷ ತನ್ನ ಮೌಲ್ಯದ 40% ನಷ್ಟು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿತ್ತು. ಬುಧವಾರದ ನಷ್ಟವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿದರೆ ಕಂಪನಿ ಸ್ಟಾಕ್‌ ಈ ವರ್ಷದ ಆರಂಭದಿಂದ 15% ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ʼಮಹಾʼ ತಾಯಿ...: 27 ಗಂಟೆಗಳಲ್ಲಿ 21 ಮರಿಗಳಿಗೆ ಜನ್ಮ ನೀಡಿದ ಈ ನಾಯಿ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಸೋಮವಾರ ಪ್ರಾರಂಭವಾದ ಚಾಟ್‌ಬಾಟ್ ಬಾರ್ಡ್‌ಗಾಗಿ ಗೂಗಲ್‌ನ ಜಾಹೀರಾತಿನಲ್ಲಿನ ದೋಷವನ್ನು ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ಮೊದಲು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸಿತು.
ಗೂಗಲ್ ಬಾರ್ಡ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ಒಂದು ದಿನದ ನಂತರ, ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ತನ್ನ ವೆಬ್ ಬ್ರೌಸರ್‌ಗಳಾದ ಬಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಎಡ್ಜ್‌ನ ಹೊಸ ಆವೃತ್ತಿಗಳನ್ನು ಘೋಷಿಸಿತು, ಈ ಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಕಂಪನಿಯು AI- ಚಾಲಿತ ಹುಡುಕಾಟ ಯುದ್ಧವನ್ನು ಗೂಗಲ್‌ ಜೊತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅರ್ಥೈಸಬಹುದು.
ಆರಂಭಿಕ ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್‌ನಿಂದ ಸುಮಾರು $10 ಶತಕೋಟಿ ಹೂಡಿಕೆ ಬೆಂಬಲಿತ OpenAI ಸ್ಟಾರ್ಟ್‌ಅಪ್‌ ನಂತರ ನವೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಅನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿದೆ. ಅದರ ನಂತರ ಗೂಗಲ್‌ ತನ್ನ ನೆರಳಲ್ಲೇ ಇದೆ. OpenAI ಗ್ರಾಹಕರನ್ನು ಬೆಚ್ಚಿಬೀಳಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಸರಳ ಪ್ರಾಂಪ್ಟ್‌ಗಳಿಗೆ ಆಶ್ಚರ್ಯಕರವಾಗಿ ನಿಖರವಾದ ಮತ್ತು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಬರೆದ ಉತ್ತರಗಳಿಗಾಗಿ ಸಿಲಿಕಾನ್ ವ್ಯಾಲಿ ವಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿದೆ.
ಮೌಂಟೇನ್ ವ್ಯೂ, ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾದಲ್ಲಿ ಗೂಗಲ್‌ನಿಂದ ಪ್ರಸ್ತುತಿಯಾದ ಮೊದಲು ಬಾರ್ಡ್ ದೋಷವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಯಿತು.”ಕಳೆದ ಹಲವಾರು ವರ್ಷಗಳಿಂದ AI (ಕೃತಕ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆ) ಆವಿಷ್ಕಾರದಲ್ಲಿ ಗೂಗಲ್‌ (Google) ಮುಂಚೂಣಿಯಲ್ಲಿದ್ದರೂ, ಈ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ತಮ್ಮ ಸರ್ಚ್‌ (search) ಉತ್ಪನ್ನದಲ್ಲಿ ಅಳವಡಿಸುವ ವಿಚಾರದಲ್ಲಿ ಅವರು ನಿದ್ರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ” ಎಂದು ಡಿ.ಎ. ಡೇವಿಡ್ಸನ್‌ನ ಹಿರಿಯ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ವಿಶ್ಲೇಷಕ ಗಿಲ್ ಲೂರಿಯಾ ಹೇಳಿದರು. ಗೂಗಲ್‌ (Google) ತನ್ನ ಸರ್ಚ್‌ನಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಅಳವಡಿಸಲು ಕಳೆದ ಕೆಲವು ವಾರಗಳಿಂದ ತೆವಳುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಅದು ನಿನ್ನೆ (ಮಂಗಳವಾರ) ಪ್ರಕಟಣೆಯನ್ನು ಹೊರತರಲು ತರಾತುರಿ ಮಾಡಿತು ಮತ್ತು ಡೆಮೊ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ತಪ್ಪು ಉತ್ತರವನ್ನು ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ಮುಜುಗರಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ಷೇರುಗಳು ಬುಧವಾರ ಸುಮಾರು 3% ರಷ್ಟು ಏರಿತು ಮತ್ತು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ನಂತರದ ವ್ಯಾಪಾರದಲ್ಲಿ ಸಮತಟ್ಟಾಯಿತು.

 

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

4 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement