ಇಡೀ ಯುರೋಪ್​ಗೆ ಅತ್ಯಧಿಕ ಸಂಸ್ಕರಿತ ತೈಲ ಪೂರೈಕೆದಾರನಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದ ಭಾರತ….!

ನವದೆಹಲಿ: ವಿಶ್ಲೇಷಣಾ ಸಂಸ್ಥೆ ಕೆಪಿಎಲ್‌ಇಆರ್‌ (Kpler) ಅಂಕಿಅಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಭಾರತವು ಈ ತಿಂಗಳು ಯುರೋಪಿನ ಅತ್ಯಂತ ದೊಡ್ಡ ಸಂಸ್ಕರಿತ ಇಂಧನ ಪೂರೈಕೆದಾರನಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದೆ. ಹಾಗೂ ಇದೇವೇಳೆ ರಷ್ಯಾದ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲವನ್ನು ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ ದಾಖಲೆ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಖರೀದಿಸುತ್ತಿದೆ.
ರಷ್ಯಾದ ತೈಲ ನಿಷೇಧದ ನಂತರ ಭಾರತದ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಮೇಲೆ ಯುರೋಪ್ ಅವಲಂಬನೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. Kpler’s ದತ್ತಾಂಶದ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತದಿಂದ ಯುರೋಪ್‌ ಒಕ್ಕೂಟಕ್ಕೆ ಸಂಸ್ಕರಿಸಿದ ಇಂಧನ ಆಮದುಗಳು ದಿನಕ್ಕೆ 3,60,000 ಬ್ಯಾರೆಲ್‌ಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಲಿವೆ, ಇದು ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾದಿಂದ ಯುರೋಪ್‌ ಖರೀದಿಸಿದ್ದಕ್ಕಿಂತ ಸ್ವಲ್ಪ ಹೆಚ್ಚು.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ಯುರೋಪಿಯನ್ ಒಕ್ಕೂಟಕ್ಕೆ ಎರಡು ಅಲುಗಿನ ಕತ್ತಿಯಾಗಿದೆ. ಒಂದೆಡೆ, ರಷ್ಯಾದಿಂದ ನೇರ ಹರಿವನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಿದ ನಂತರ ಯುರೋಪಿಯನ್‌ ಒಕ್ಕೂಟದ ಡೀಸೆಲ್‌ನ ಪರ್ಯಾಯ ಮೂಲಗಳ ಹುಡುಕಾಟದಲ್ಲಿದೆ. ಯಾಕೆಂದರೆ ರಷ್ಯಾವು ಮೊದಲು ಯುರೋಪಿಯನ್‌ ಒಕ್ಕೂಟದ ಉನ್ನತ ತೈಲ ಪೂರೈಕೆದಾರನಾಗಿತ್ತು.
ಅಗ್ಗದ ರಷ್ಯಾದ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲವನ್ನು ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದ ಯುರೋಪಿನ ತೈಲ ಸಂಸ್ಕರಣಾಗಾರಗಳಿಗೆ ಡೀಸೆಲ್ ಆಮದುಗಳು ಎಲ್ಲಿಂದ ಬರುತ್ತಿವೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಪರಿಶೀಲನೆಯ ಮಧ್ಯೆ ಇದು ಬರುತ್ತದೆ. Kpler ಡೇಟಾ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತಕ್ಕೆ ರಷ್ಯಾದ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲ ಆಗಮನವು ಏಪ್ರಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ದಿನಕ್ಕೆ 2 ಮಿಲಿಯನ್ ಬ್ಯಾರೆಲ್‌ಗಳನ್ನು ಮೀರುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ, ಇದು ರಾಷ್ಟ್ರದ ಒಟ್ಟಾರೆ ತೈಲ ಆಮದಿನ ಶೇಕಡಾ 44 ರಷ್ಟು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಈ ಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿರುವ ಮತದಾನ ಕೇಂದ್ರದ ಒಬ್ಬರೇ ಒಬ್ಬರು ಮತದಾರರಿಗಾಗಿ 40 ಕಿಮೀ ನಡೆದುಕೊಂಡು ಹೋದ ಚುನಾವಣಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿ...!

ಉಕ್ರೇನ್ ಯುದ್ಧದ ಮಧ್ಯೆ ರಿಯಾಯಿತಿ ದರದಲ್ಲಿ ತೈಲವನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ನಂತರ ಆರ್ಥಿಕ ವರ್ಷ 2023ರಲ್ಲಿ ರಷ್ಯಾ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಪ್ರಮುಖ ಪೂರೈಕೆದಾರನಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿತು. ಯುದ್ಧದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ರಷ್ಯಾದಿಂದ ಭಾರತವು ತೈಲ ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದರ ಬಗ್ಗೆ ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ದೇಶಗಳ ಕಳವಳದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಈ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಬಲವಾದ ನಿಲುವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು ಇಂಧನ ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಎಲ್ಲಾ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ನೋಡುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಕೇಂದ್ರ ವಾಣಿಜ್ಯ ಮತ್ತು ಕೈಗಾರಿಕಾ ಸಚಿವಾಲಯದ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ಬ್ಯಾರೆಲ್‌ಗೆ USD 60 ರ ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಬೆಲೆ ಮಿತಿಯ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ರಷ್ಯಾವು ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಅತ್ಯಧಿಕ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲವನ್ನು ರಫ್ತು ಮಾಡುವ ದೇಶವಾಗಿದೆ. ಭಾರತವು ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ರಷ್ಯಾದಿಂದ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲ ಆಮದು USD 3.35 ಶತಕೋಟಿಯಷ್ಟು ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದೆ, ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾ USD 2.30 ಶತಕೋಟಿ ಮತ್ತು ಇರಾಕ್ USD 2.03 ಶತಕೋಟಿ ಕಚ್ಚಾ ತೈಲ ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದೆ.
ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ದೇಶಗಳು ಇಟ್ಟುಕೊಂಡಿರುವ ಬೆಲೆ ಮಿತಿಯನ್ನು ರಷ್ಯಾದ ತೈಲ ಆದಾಯವನ್ನು ಮಿತಿಗೊಳಿಸಲು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕ ಬೆಲೆ ಆಘಾತವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ತೈಲವನ್ನು ಹರಿಯುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ದೆಹಲಿ ವಕ್ಫ್ ಬೋರ್ಡ್ ಹಗರಣ : 9 ತಾಸುಗಳ ವಿಚಾರಣೆಯ ನಂತರ ಎಎಪಿ ನಾಯಕ ಅಮಾನತುಲ್ಲಾ ಖಾನ್ ಬಂಧಿಸಿದ ಇ.ಡಿ.

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement