ಇಂತಿಷ್ಟು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ʼಬೆನ್ನುʼ ಕ್ಷುದ್ರಗ್ರಹವು 24 ʼಪರಮಾಣು ಬಾಂಬ್‌ʼಗಳಿಗೆ ಸಮಾನವಾದ ʼಬಲʼದೊಂದಿಗೆ ಭೂಮಿಗೆ ಅಪ್ಪಳಿಸಬಹುದು ಎಂದ ನಾಸಾ

ನಾಸಾ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ʼಬೆನ್ನುʼ ಎಂಬ ಕ್ಷುದ್ರಗ್ರಹವನ್ನು ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿ ಗಮನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಸರಿಸುಮಾರು 159 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಭೂಮಿಗೆ ಅಪ್ಪಳಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಇದು 1,610 ಅಡಿ ಅಗಲದ ಕಾಸ್ಮಿಕ್ ವಸ್ತುವಾದ ‘ಬೆನ್ನು’ ಹೆಸರಿನ ಈ ಕ್ಷುದ್ರಗ್ರಹವನ್ನು ನಾಸಾ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿ ಗಮನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ನಾಸಾ (NASA)ದ OSIRIS-REx ವಿಜ್ಞಾನ ತಂಡದ ಪ್ರಕಾರ, 1999 ರಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಪತ್ತೆಯಾದ ಈ ಕ್ಷುದ್ರಗ್ರಹವು ಬಹುಶಃ ನಮ್ಮ ಗ್ರಹದ ಕಕ್ಷೆಗೆ ಬರಬಹುದು ಮತ್ತು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 24, 2182 ರ ವೇಳೆಗೆ ಭೂಮಿಗೆ ಅಪ್ಪಳಿಸಬಹುದು. ಕ್ಷುದ್ರಗ್ರಹ ʼಬೆನ್ನುʼ ಎಂಪೈರ್ ಸ್ಟೇಟ್ ಕಟ್ಟಡಕ್ಕಿಂತ ಎತ್ತರವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ. ಇದು ಭೂಮಿಗೆ ಅಪ್ಪಳಿಸಿದರೆ 1,200 ಮೆಗಾಟನ್‌ಗಳಷ್ಟು ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಅಂದರೆ, ಇದುವರೆಗೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ಅತ್ಯಂತ ಶಕ್ತಿಶಾಲಿ ಪರಮಾಣು ಅಸ್ತ್ರಕ್ಕಿಂತ 24 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ಶಕ್ತಿಶಾಲಿ ಎಂದು ಲೆಕ್ಕ ಹಾಕಲಾಗಿದೆ.
“ಫ್ಲೈಬೈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಬೆನ್ನು ಕ್ಷುದ್ರಗ್ರಹ “ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಕೀಹೋಲ್” ಮೂಲಕ ಹಾದುಹೋಗುವ ಅತ್ಯಂತ ಸಣ್ಣ ಅವಕಾಶವಿದೆ – ಇದು 22 ನೇ ಶತಮಾನದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಲು ಸರಿಯಾದ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಹೊಂದಿಸುವ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಪ್ರದೇಶವಾಗಿದೆ.”ಹಾದುಹೋಗುವ ಅತ್ಯಂತ ಸಣ್ಣ ಅವಕಾಶವಿದೆ. ಇದು 22 ನೇ ಶತಮಾನದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಲು ಸರಿಯಾದ ಮಾರ್ಗದಲ್ಲಿ ಅದನ್ನು ಹೊಂದಿಸುವ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಪ್ರದೇಶವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ನಾಸಾ ಹೇಳಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ಸಿಗೆ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿದ 35 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಪಕ್ಷದಲ್ಲಿದ್ದ ಪ್ರಿಯಾಂಕಾ ಗಾಂಧಿ ಆಪ್ತ ತಜೀಂದರ್ ಸಿಂಗ್ ಬಿಟ್ಟು...!

ಎಬಿಸಿ ನ್ಯೂಸ್ ಪ್ರಕಾರ, ಬೆನ್ನು ಪ್ರತಿ ಆರು ವರ್ಷಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಭೂಮಿಯ ಸಮೀಪ ಹಾದುಹೋಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು 1999, 2005 ಮತ್ತು 2011 ರಲ್ಲಿ ಭೂಮಿಯೊಂದಿಗೆ ಮೂರು ಬಾರಿ ನಿಕಟವಾಗಿ ಮುಖಾಮುಖಿಯಾಗಿತ್ತು. ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಈಗ 2,700 ರಲ್ಲಿ 1 ಅಥವಾ 0.037% ʼಬೆನ್ನು ಕ್ಷುದ್ರಗ್ರಹʼ ಭೂಮಿಗೆ ಅಪ್ಪಳಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ನಂಬುತ್ತಾರೆ, ಬೆನ್ನು 2182 ರ ವೇಳೆಗೆ ನಮ್ಮ ಗ್ರಹಕ್ಕೆ ಹೊಡೆಯಬಹುದು ಎಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ.
ಬೆನ್ನು ಭೂಮಿಯೊಂದಿಗೆ ಘರ್ಷಣೆಯಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳನ್ನು ಅಮೆರಿಕ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಸ್ಥೆ ನಾಸಾ ಸದ್ಯಕ್ಕೆ ಅತ್ಯಂತ ಕಡಿಮೆ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿದ್ದರೂ, ಇದನ್ನು “ಸಂಭಾವ್ಯ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಕ್ಷುದ್ರಗ್ರಹ” ಎಂದು ವರ್ಗೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ, ಅದು ಭೂಮಿಯಿಂದ 46.5 ಲಕ್ಷ ಮೈಲುಗಳಷ್ಟು ದೂರದಲ್ಲಿ ಬರಬಹುದು.”ಭೂಮಿಗೆ ಅಪ್ಪಳಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳು ತೀರಾ ಕಡಿಮೆಯಾದರೂ, ಬೆನ್ನು ನಮ್ಮ ಸೌರವ್ಯೂಹದಲ್ಲಿ ತಿಳಿದಿರುವ ಎರಡು ಅತ್ಯಂತ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಕ್ಷುದ್ರಗ್ರಹಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ, ಮತ್ತೊಂದು 1950 ಡಿಎ ಎಂಬ ಮತ್ತೊಂದು ಕ್ಷುದ್ರಗ್ರಹವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ನಾಸಾ ವಿವರಿಸಿದೆ.

ಬೆನ್ನು 1999 ರಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾದ ಕಾರ್ಬನ್-ಸಮೃದ್ಧ ಕ್ಷುದ್ರಗ್ರಹವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದನ್ನು “ಭೂಮಿಗೆ ಸಮೀಪದ ವಸ್ತು (“near-Earth object) ” ಎಂದು ವರ್ಗೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದು ಇದು 4.5 ಶತಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದಿನ ಸೌರವ್ಯೂಹದ ಇತಿಹಾಸದ ಮೊದಲ 1 ಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ರೂಪುಗೊಂಡಿತು. ಇದು ಭೂಮಿಯಂತಹ ಕಲ್ಲಿನ ಗ್ರಹಗಳ ಮೂಲ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಅಮೂಲ್ಯವಾದ ಸುಳಿವುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಜೀವ ವಿಕಸನಕ್ಕೆ ಅಗತ್ಯವಾದ ಸಾವಯವ ಅಣುಗಳನ್ನು ಸಹ ಒಳಗೊಂಡಿರಬಹುದು ಎಂದು ಭಾವಿಸಲಾಗಿದೆ.
2020 ರಲ್ಲಿ, OSIRIS-REx ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆ (ಒರಿಜಿನ್ಸ್, ಸ್ಪೆಕ್ಟ್ರಲ್ ಇಂಟರ್ಪ್ರಿಟೇಶನ್, ರಿಸೋರ್ಸ್ ಐಡೆಂಟಿಫಿಕೇಶನ್ ಮತ್ತು ಸೆಕ್ಯುರಿಟಿ-ರೆಗೊಲಿತ್ ಎಕ್ಸ್‌ಪ್ಲೋರರ್) ಈ ಕ್ಷುದ್ರಗ್ರಹದ ಮೇಲ್ಮೈಯನ್ನು ಕೆಲವೇ ಸಮಯ ಸ್ಪರ್ಶಿಸಿ, ಅಲ್ಲಿನ ಕಲ್ಲಿನ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿ ನಂತರ ಕ್ಷುದ್ರಗ್ರಹವನ್ನು ಮುಂದೂಡಿತು. ನಾಸಾಗೆ ಇದು ಈ ರೀತಿಯ ಮೊದಲ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ಸಿಗೆ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿದ 35 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಪಕ್ಷದಲ್ಲಿದ್ದ ಪ್ರಿಯಾಂಕಾ ಗಾಂಧಿ ಆಪ್ತ ತಜೀಂದರ್ ಸಿಂಗ್ ಬಿಟ್ಟು...!

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement