2022ರಲ್ಲಿ ಎಐ(AI) ಕಂಪನಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ 16 ವರ್ಷದ ಭಾರತೀಯ ಹುಡುಗಿ : ಈಗ ಅದರ ಮೌಲ್ಯ 100 ಕೋಟಿ ರೂ…!

ಟೆಕ್ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಒಂದು ಸುಂಟರಗಾಳಿ ಪ್ರವೇಶದಲ್ಲಿ, 16 ವರ್ಷದ ಭಾರತೀಯ ಪ್ರತಿಭೆ ಪ್ರಾಂಜಲಿ ಅವಸ್ಥಿ ತನ್ನ ಕೃತಕ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆ ಎಐ (AI) ಸ್ಟಾರ್ಟ್ಅಪ್, ಡೆಲ್ವ್‌.ಎಐ (Delv.AI) ಮೂಲಕ ಅಲೆಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಮಿಯಾಮಿ ಟೆಕ್ ವೀಕ್ ಈವೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿ, 16 ವರ್ಷದ ಪ್ರಾಂಜಲಿ ಅವಸ್ಥಿ ತನ್ನ ಮೆದುಳಿನ ಕೂಸನ್ನು ಅನಾವರಣಗೊಳಿಸಿದರು. ಅವರು ಜನವರಿ 2022 ರಲ್ಲಿ ಈ ಕಂಪನಿಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಸುಮಾರು $450,000 (Rs 3.7 ಕೋಟಿ) ಹಣವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡರು. ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ, Delv.AI ನ ಲಿಂಕ್ಡ್‌ಇನ್ ಪ್ರೊಫೈಲ್ ಈಗಾಗಲೇ ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ನಿಗದಿಪಡಿಸಿರುವ 10 ವೃತ್ತಿಪರರ ತಂಡವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಈವೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿ, ಅವಸ್ಥಿ ತನ್ನ ಉದ್ಯಮಶೀಲತೆಯ ಪ್ರಯಾಣದ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಸ್ಫೂರ್ತಿಯನ್ನು ತನ್ನ ತಂದೆ ಕಾರಣವೆಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಶಾಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ವಿಜ್ಞಾನ ಶಿಕ್ಷಣ ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ತನ್ನ ಎಂಜಿನಿಯರ್ ತಂದೆಯ ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ಉತ್ತೇಜಿತರಾಗಿ ಪ್ರಾಂಜಲಾ ಅವಸ್ಥಿ ಚಿಕ್ಕವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿಯೇ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಬಗ್ಗೆ ಆಕರ್ಷಿತರಾದರು. ತಂದೆಯ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹವು ಪ್ರಾಂಜಲಿಗೆ ಏಳನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಕೋಡಿಂಗ್ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಿತು, ಇದು ಪ್ರಾಂಜಲಿಯ ಅಸಾಮಾನ್ಯ ಪಥಕ್ಕೆ ಅಡಿಪಾಯ ಹಾಕಿತು. ಪ್ರಾಂಜಲಿ 11 ವರ್ಷದವಳಿದ್ದಾಗ ಆಕೆಯ ಕುಟುಂಬವು ಫ್ಲೋರಿಡಾಕ್ಕೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಗೊಂಡಿತು, ಆಗ ಹೊಸ ಅವಕಾಶಗಳು ತೆರೆದುಕೊಂಡವು. ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸೈನ್ಸ್ ತರಗತಿಗಳು ಮತ್ತು ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ ಗಣಿತ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳಿಗೆ ಹೋಗಲು ಇದು ಅವಕಾಶ ನೀಡಿತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, 13 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಫ್ಲೋರಿಡಾ ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿಯ ಸಂಶೋಧನಾ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದಲ್ಲಿ ಇಂಟರ್ನ್‌ಶಿಪ್ ಆಯ್ಕೆಯಾದ ಅದು ಪ್ರಾಂಜಲಿಗೆ ಉದ್ಯಮಶೀಲತೆಯ ಸಾಹಸಕ್ಕೆ ವೇದಿಕೆಯಾಯಿತು.

13ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ, ಅವರು ಫ್ಲೋರಿಡಾ ಇಂಟರ್ನಲ್ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿಯಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಸಂಶೋಧನಾ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಶಾಲೆಗೆ ಹೋಗುವುದರ ಜೊತೆಗೆ ಯಂತ್ರ ಕಲಿಕೆ ಯೋಜನೆಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಕೋವಿಡ್‌ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ವಾರಕ್ಕೆ ಸುಮಾರು 20 ಗಂಟೆಗಳ ಕಾಲ ಇಂಟರ್ನ್ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು, ಏಕೆಂದರೆ ಶಾಲೆ ಆಗ ವರ್ಚುವಲ್ ಮೋಡ್‌ಗೆ ಹೋಗಿತ್ತು.
ಈ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ OpenAI ChatGPT-3 ಬೀಟಾವನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿತು. AI ಅನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸಂಶೋಧನಾ ಡೇಟಾ ಹೊರತೆಗೆಯುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಸಾರಾಂಶ ಸುಗಮಗೊಳಿಸುವ ಕಲ್ಪನೆಗೆ ಇದು ಕಾರಣವಾಯಿತು. ತನ್ನ ಇಂಟರ್ನ್‌ಶಿಪ್ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ, AI ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಹೇಗೆ ಪರಿಹರಿಸಬಹುದು ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಪ್ರಾಂಜಲಿ ಯೋಚಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ದತ್ತಾಂಶ ಹೊರತೆಗೆಯುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ವರ್ಧಿಸಲು ಮತ್ತು ಡೇಟಾ ಸಿಲೋಗಳನ್ನು ಕೆಡವಲು ಯಂತ್ರ ಕಲಿಕೆಯನ್ನು ಹತೋಟಿಗೆ ತರುವುದು ಇವೇ ಮೊದಲಾದ ಧ್ಯೇಯದೊಂದಿಗೆ Delv.AI ಅನ್ನು ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕಲ್ಪಿಸಲಾಯಿತು.

ಬ್ಯಾಕೆಂಡ್ ಕ್ಯಾಪಿಟಲ್‌ನ ಲೂಸಿ ಗುವೊ ಮತ್ತು ಡೇವ್ ಫಾಂಟೆನೋಟ್ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ಮಿಯಾಮಿಯಲ್ಲಿ AI ಸ್ಟಾರ್ಟ್‌ಅಪ್ ಕ್ಯಾಟಲಿಸ್ಟ್‌ ಸೇರಿಕೊಂಡಾಗ ಪ್ರಾಂಜಲಿ ಪ್ರಯಾಣದಲ್ಲಿ ಮಹತ್ವದ ಮೈಲಿಗಲ್ಲಾಯಿತು. ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಅವಸ್ಥಿಯ ಸ್ವೀಕಾರ ಅವರ ಹೈಸ್ಕೂಲ್ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ತಾತ್ಕಾಲಿಕವಾಗಿ ತಡೆಹಿಡಿಯುವುದಾದರೂ, ಅವರ ಕನಸುಗಳನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸುವಲ್ಲಿ ಅವರ ಅಚಲ ಬದ್ಧತೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಪ್ರಾಡಕ್ಟ್‌ ಹಂಟ್‌ನಲ್ಲಿ Delv.AI ನ ಬೀಟಾ ಲಾಂಚ್‌ ಅಸಾಧಾರಣ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಗಳಿಸಿದೆ ಎಂದು ಪ್ರಾಂಜಲಿ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಪರಿಚಯವಿಲ್ಲದವರಿಗೆ, ಪ್ರಾಡಕ್ಟ್ ಹಂಟ್ ಎನ್ನುವುದು ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಅನ್ನು ಉಚಿತವಾಗಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ಅನುಕೂಲವಾಗುವ ವೇದಿಕೆಯಾಗಿದೆ.
ಆನ್‌ಲೈನ್ ವಿಷಯದ ನಿರಂತರವಾಗಿ ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತಿರುವ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಸಮರ್ಥವಾಗಿ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಸಂಶೋಧಕರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದು Delv.AI ನ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಉದ್ದೇಶವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವಸ್ಥಿ ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆನ್ ಡೆಕ್ ಮತ್ತು ವಿಲೇಜ್ ಗ್ಲೋಬಲ್‌ನಿಂದ ಅವಸ್ಥಿ ಸುರಕ್ಷಿತ ಹೂಡಿಕೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಟಲಿಸ್ಟ್‌ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸಿದೆ. ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ, Delv.AI $450,000 (ಅಂದಾಜು Rs 3.7 ಕೋಟಿ) ನಿಧಿಯಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಸ್ತುತ $12 ಮಿಲಿಯನ್ (Rs 100 ಕೋಟಿ) ಅಂದಾಜು ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಅವಸ್ಥಿಯ ಭಾರತೀಯ ಪೋಷಕರ ದೃಷ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಶಿಕ್ಷಣವು ಮೂಲಭೂತ ಮೌಲ್ಯವಾಗಿ ಉಳಿದಿದೆಯಾದರೂ, ಪ್ರಾಂಜಲಿ ತನ್ನ ಕಾಲೇಜು ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಸದ್ಯಕ್ಕೆ ಮುಂದೂಡಲು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ, ತನ್ನ ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳಿಗೆ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ತನ್ನ ಕಂಪನಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಅಚಲವಾದ ಉತ್ಸಾಹವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಅವಸ್ಥಿ ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ವಾಣಿಜ್ಯೋದ್ಯಮ ಪಯಣಕ್ಕೆ ಅನುಕೂಲವಾಗುವಂತಹ ವ್ಯಾಪಾರ ಕೌಶಲ್ಯಗಳನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಉನ್ನತ ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕೆ ಮರಳಲು ಯೋಜಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಸಣ್ಣ ಮತ್ತು ಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕ ತಂಡದ ಚುಕ್ಕಾಣಿಯಲ್ಲಿ, ಅವಸ್ಥಿ ಕೋಡಿಂಗ್‌ನಿಂದ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಗ್ರಾಹಕ ಸೇವೆಯವರೆಗೆ Delv.AI ಯ ವಿವಿಧ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

 

5 / 5. 5

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement