ಸ್ಫೋಟಗೊಂಡ ಪರಮಾಣು ಬಾಂಬ್‌ ಕೆಳಗೆ ನಿಂತಿದ್ದ ಆರು ಜನ ಧೈರ್ಯಶಾಲಿಗಳು..| ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಕಳೆದ ಕೆಲವು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಪರಮಾಣು ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವಲ್ಲಿ ಜಗತ್ತು ಸಾಕಷ್ಟು ಪ್ರಗತಿ ಸಾಧಿಸಿದೆ. ಇದು ಎರಡನೆಯ ಮಹಾಯುದ್ಧದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು, ಮತ್ತು ಅಂದಿನಿಂದ, ಪ್ರಪಂಚವು ಅನೇಕ ಮೈಲಿಗಲ್ಲುಗಳನ್ನು ದಾಟಿದೆ ಹಾಗೂ ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಶಕ್ತಿಯುತವಾಗಿಸಿದೆ.
ಹಿರೋಷಿಮಾ ಮತ್ತು ನಾಗಸಾಕಿಯ ಮೇಲೆ ಅಣುಬಾಂಬ್‌ಗಳನ್ನು ಹಾಕಿದಾಗ, ಪರಮಾಣು ಯುಗದ ಆರಂಭಕ್ಕೆ ಜಗತ್ತು ಸಾಕ್ಷಿಯಾಯಿತು. ತರುವಾಯ, ಈ ಅಸಾಧಾರಣ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸಲು ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸಲು ಅಮೆರಿಕ ಅಸಾಧಾರಣವಾದ ಪ್ರಯೋಗವನ್ನು ಕೈಗೊಂಡಿತು.
ಎನ್‌ಪಿಆರ್‌ (NPR) ಪ್ರಕಾರ, ಜುಲೈ 19, 1957 ರಂದು, ಐವರು ವಾಯುಪಡೆಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಒಬ್ಬ ಛಾಯಾಗ್ರಾಹಕ ಲಾಸ್ ವೇಗಾಸ್‌ನ ವಾಯುವ್ಯಕ್ಕೆ 65 ಮೈಲುಗಳಷ್ಟು ದೂರದಲ್ಲಿ ನೆಲದ ಮೇಲೆ ಒಟ್ಟಿಗೆ ನಿಂತಿದ್ದರು. ಆ ಸಮಯದ ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ, ಎರಡು ಎಫ್ -89 ಜೆಟ್‌ಗಳು ಆಕಾಶದಲ್ಲಿ ಘರ್ಜಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದು ಪರಮಾಣು ಸಿಡಿತಲೆ ಹೊತ್ತೊಯ್ಯುವ ಪರಮಾಣು ಕ್ಷಿಪಣಿಯನ್ನು ಹಾರಿಸುವುದು ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ.

ಸೈನಿಕರು ಕಾಯುತ್ತಾರೆ. ಕೌಂಟ್ಡೌನ್ ಇದೆ; ಅವುಗಳ ಮೇಲೆ 18,500 ಅಡಿಗಳಷ್ಟು ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ಕ್ಷಿಪಣಿಯನ್ನು ಸ್ಫೋಟಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದು ಸ್ಫೋಟಿಸುತ್ತದೆ. ಇದರರ್ಥ ಇವರು ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ಸ್ಫೋಟಿಸುವ 2-ಕಿಲೋಟನ್ ಪರಮಾಣು ಬಾಂಬ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನೇರವಾಗಿ ನಿಂತಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು, ಪ್ರಮುಖ ಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ (ಅವನು ಸನ್ಗ್ಲಾಸ್ ಧರಿಸಿದ್ದಾನೆ) ಸ್ಫೋಟವನ್ನು ನೋಡುತ್ತಾನೆ.
ಸ್ಮಿತ್ಸೋನಿಯನ್ ಮ್ಯಾಗಜೀನ್ ಪ್ರಕಾರ, “ಆ ಐವರು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಕರ್ನಲ್ ಸಿಡ್ನಿ ಬ್ರೂಸ್, ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್ ಕರ್ನಲ್ ಫ್ರಾಂಕ್ ಪಿ ಬಾಲ್, ಮೇಜರ್ ನಾರ್ಮನ್ “ಬೋಡಿ” ಬೋಡಿಂಗರ್, ಮೇಜರ್ ಜಾನ್ ಹ್ಯೂಸ್, ಡಾನ್ ಲುಟ್ರೆಲ್ ಮತ್ತು ಜಾರ್ಜ್ ಯೋಶಿಟೇಕ್ (ಕ್ಯಾಮೆಮ್ಯಾನ್, ನೋಡಿಲ್ಲ).

ವೈಸ್ ನ್ಯೂಸ್ ಪ್ರಕಾರ, ವಿಶ್ವ ಸಮರ II ರ ನಂತರ, ಯುನೈಟೆಡ್‌ ಕಿಂಗ್ಡಮ್‌, ಯುಎಸ್‌ಎಸ್‌ಆರ್‌ (USSR) ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕ 2,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಪರಮಾಣು ಬಾಂಬುಗಳನ್ನು ಸ್ಫೋಟಿಸಿತು. ಬ್ರಿಟನ್‌ನಲ್ಲಿ 20,000 ಸೈನಿಕರು ತಮ್ಮದೇ ಸರ್ಕಾರ ನಡೆಸಿದ ಪರಮಾಣು ಸ್ಫೋಟಗಳಿಗೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾದರು. ಅವರಲ್ಲಿ ಕೆಲವರು ಮಾತ್ರ ಇಂದಿಗೂ ಜೀವಂತವಾಗಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಕಂಡ ಅಣಬೆ ಮೋಡದ ಪರಮಾಣು ಹೊಳಪು ಅವರನ್ನು ಇನ್ನೂ ಕಾಡುತ್ತಿದೆ. “ಪರಮಾಣು ಸ್ಫೋಟಗಳು-ಅದು ನನ್ನ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಹಂತವಾಗಿತ್ತು ಎಂದು ಐದು ಪರಮಾಣು ಬಾಂಬ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸೈನಿಕ ಡೌಗ್ಲಾಸ್ ಹೆರ್ನ್ ಮದರ್ಬೋರ್ಡ್ಗೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
“ಫ್ಲಾಷ್ ನಿಮಗೆ ಹೊಡೆದಾಗ, ನಿಮ್ಮ ಮುಚ್ಚಿದ ಕಣ್ಣುಗಳ ಮೂಲಕ ನಿಮ್ಮ ಕೈಗಳ ಎಕ್ಸ್-ರೇಗಳನ್ನು ನೀವು ನೋಡಬಹುದು” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದರು. “ಆಗ ಶಾಖವು ನಿಮಗೆ ತಟ್ಟಿತು, ಮತ್ತು ಅದು ನನ್ನ ಗಾತ್ರದ ಯಾರೋ ಬೆಂಕಿಯನ್ನು ಹಿಡಿದು ನನ್ನ ಮೂಲಕ ನಡೆದಾಡಿದಂತಿದೆ. ಇದು ಅನಾವರಣಗೊಳ್ಳುವ ಅನುಭವವಾಗಿತ್ತು. ಇದು ತುಂಬಾ ವಿಚಿತ್ರವಾಗಿತ್ತು. ಅಲ್ಲಿ ಮೂಗೇಟುಗಳು ಮತ್ತು ಕಾಲು ಮುರಿದ ಹುಡುಗರಿದ್ದರು. ನಮಗೆ ನಂಬಲಾಗಲಿಲ್ಲ. ಅದು ನಮ್ಮನ್ನು ಮೌನವಾಗಿ ಬೆಚ್ಚಿಬೀಳಿಸಿದೆ ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ ಎಂದು ಡೌಗ್ಲಾಸ್ ಹೆರ್ನ್ ಮದರ್ಬೋರ್ಡ್ಗೆ  ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

5 / 5. 2

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement