‘ನಾವು ಭಯಪಡುತ್ತೇವೆ…ಈ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಜನ-ಸಮುದಾಯಕ್ಕೆ ವಿನಾಶಕಾರಿ ಆಪತ್ತು ಎದುರಾಗಬಹುದು : ಹವಾಮಾನ ವರದಿಯಲ್ಲಿ 15,000 ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳ ಎಚ್ಚರಿಕೆ

163 ದೇಶಗಳ 15,000 ಸಂಶೋಧಕರು ಸಹಿ ಮಾಡಿದ ಹೊಸ “ಹವಾಮಾನ ಸ್ಥಿತಿ” ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಮಾನವ-ಚಾಲಿತ ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ನಾವು ಈಗ “ಗುರುತಿಸದ ಪ್ರದೇಶ” ದಲ್ಲಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಎಚ್ಚರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
ಹವಾಮಾನ ವೈಪರೀತ್ಯದಿಂದ ಉಂಟಾದ ಪ್ರಸ್ತುತ ಸಂಕಟವನ್ನು ಸಂಶೋಧಕರು ಒತ್ತಿಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮತ್ತು ಪರಿಸರ ಕುಸಿತದ ಸಾಧ್ಯತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ, ಹಾಗೂ ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಚಾಲಕವಾಗಿರುವ ಪಳೆಯುಳಿಕೆ ಇಂಧನ (ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು) ಉದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಇತ್ತೀಚಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಿರುವ ಸಬ್ಸಿಡಿಗಳನ್ನೂ ಖಂಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಬಯೋಸೈನ್ಸ್ ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ 2023 ರ ಸಂಶೋಧನಾ ವರದಿಯು ʼಹವಾಮಾನ ತುರ್ತುಸ್ಥಿತಿʼಯ ಬಗ್ಗೆ ವಿಶ್ವ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ಎಂಬ ವಾರ್ಷಿಕ ಸರಣಿಯಲ್ಲಿ ಇತ್ತೀಚಿನ ನವೀಕರಣವಾಗಿದೆ. 2019 ರಿಂದ, ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಜಾಗತಿಕ ತಾಪಮಾನವು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಮಾನವರು ಮತ್ತು ಪರಿಸರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ಒಡ್ಡುತ್ತಿರುವ ಬೆದರಿಕೆಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಒರೆಗಾನ್ ಸ್ಟೇಟ್ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿ ಪರಿಸರಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ವಿಲಿಯಂ ರಿಪ್ಪಲ್ ನೇತೃತ್ವದ ಹೊಸ ವರದಿಯು 2023 ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯಿಂದ ಕಂಡುಬಂದ ತೀವ್ರವಾದ ಕಾಡ್ಗಿಚ್ಚುಗಳು, ಪ್ರವಾಹಗಳು, ಶಾಖದ ಅಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ನೈಸರ್ಗಿಕ ವಿಕೋಪಗಳ ವಿನಾಶಕಾರಿ ವರ್ಷವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಎಚ್ಚರಿಸಿದೆ. ಕಳೆದ 1,00,000 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ಜುಲೈನಲ್ಲಿ ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ತಾಪಮಾನವು ಅತ್ಯಂತ ಉಷ್ಣದ ದಿನಗಳಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ಲೇಖಕರು ಸೂಚಿಸುತ್ತಾರೆ, ಇದನ್ನು ಅವರು “ನಮ್ಮ ಗ್ರಹಗಳ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಸ್ಥಿರತೆಗೆ ತಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ಸಂಕೇತ” ಎಂದು ಕರೆದಿದ್ದಾರೆ.
“ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳಾಗಿ, ನಾವು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸತ್ಯವನ್ನು ಸರಳ ಮತ್ತು ನೇರ ಪದಗಳಲ್ಲಿ ಹೇಳಲು ನಮ್ಮನ್ನು ಕೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ರಿಪ್ಪಲ್ ಮತ್ತು ಅವರ ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಗಳು ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. “ಸತ್ಯವೆಂದರೆ 2023 ರಲ್ಲಿನ ಹವಾಮಾನ ವೈಪರೀತ್ಯದ ಉಗ್ರತೆಯಿಂದ ನಾವು ಆಘಾತಕ್ಕೊಳಗಾಗಿದ್ದೇವೆ. ನಾವು ಈಗ ಪ್ರವೇಶಿಸಿರುವ ಗುರುತು ಹಾಕದ ಪ್ರದೇಶದ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ಭಯಪಡುತ್ತೇವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
“ಜಾಗತಿಕ ದೈನಂದಿನ ಸರಾಸರಿ ತಾಪಮಾನವು 2000ದ ಮೊದಲು ಕೈಗಾರಿಕಾ ಪೂರ್ವದ ಮಟ್ಟಕ್ಕಿಂತ 1.5-ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಸಿಯಸ್ (°C) ಅನ್ನು ಮೀರಿರಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಆದರೆ ನಂತರದಲ್ಲಿ ಸಾಂದರ್ಭಿಕವಾಗಿ ಆ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಮೀರಿದೆ” ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಗಮನಿಸಿದ್ದಾರೆ. “ಆದಾಗ್ಯೂ, 2023 ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 12 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಜಾಗತಿಕ ಸರಾಸರಿ ತಾಪಮಾನ 1.5 ° C ಗಿಂತ 38 ದಿನಗಳ ಕಾಲ ಹೆಚ್ಚಾಗಿತ್ತು. ಇದು ಯಾವುದೇ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿದ್ದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು – ಮತ್ತು ಇದು ಏರಿಕೆಯಾಗುತ್ತಲೇ ಇರಬಹುದು ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಉಪ ಸಭಾಪತಿ ಹುದ್ದೆ ನೀಡದಿದ್ರೆ ಸ್ಪೀಕರ್ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ವಿಪಕ್ಷಗಳಿಂದ ಸ್ಪರ್ಧೆ..?

ಜಾಗತಿಕ ಮರದ ಹೊದಿಕೆ, ಹಸಿರುಮನೆ ಅನಿಲ ಸಾಂದ್ರತೆಗಳು, ಸಾಗರ ತಾಪಮಾನಗಳು, ಮಾನವರು ಮತ್ತು ಜಾನುವಾರುಗಳ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಸೇರಿದಂತೆ ಭೂಮಿಯ 35 “ಪ್ರಮುಖ ಚಿಹ್ನೆಗಳ” ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಲೇಖಕರು ವರ್ಷಗಳನ್ನು ಕಳೆದಿದ್ದಾರೆ, ಹೊಸ ವರದಿಯು ಆ ಚಿಹ್ನೆಗಳಲ್ಲಿ 20 ಈಗ ದಾಖಲೆಯ ತೀವ್ರತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಎಚ್ಚರಿಸಿದೆ. ಈ ದಾಖಲೆಯ ತೀವ್ರತೆ 2022 ರಲ್ಲಿ 16 ಇದ್ದಿದ್ದು ಒಂದೇ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ 20ಕ್ಕೆ ತಲುಪಿದೆ.
ಎಲ್ ನಿನೊ ಹವಾಮಾನದ ಮಾದರಿ ಮತ್ತು 2022 ರಲ್ಲಿ ನೀರೊಳಗಿನ ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿಯ ಸ್ಫೋಟದಂತಹ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಈ ವರ್ಷ ದಾಖಲೆಯ ಹವಾಮಾನ ವೈಪರೀತ್ಯಗಳಿಗೆ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಗಿದೆ ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳ ತಂಡವು ಗಮನಿಸಿದೆ. ಈ ಮಾನವ-ಚಾಲಿತ ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯು ಮುಂಬರುವ ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಆಗಾಗ್ಗೆ ಮತ್ತು ದುರಂತದ ವೈಪರೀತ್ಯಗಳನ್ನು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಉಂಟುಮಾಡುವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಈ ಅನೇಕ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಉಲ್ಬಣಗೊಳಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಒತ್ತಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ವರದಿಯು “ಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಅನ್ಟೋಲ್ಡ್ ಹ್ಯೂಮನ್ ಸಫರಿಂಗ್” ಎಂಬ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯ ವಿಭಾಗವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ, ಇದು ಕಳೆದ ಹಲವಾರು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಹವಾಮಾನ-ಸಂಬಂಧಿತ ವಿಪತ್ತುಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿರುವ ಜನರ ಬಗ್ಗೆ ಅಂಕಿ-ಅಂಶವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ದುರ್ಬಲರಾಗಿರುವ ಜನರು ಕಡಿಮೆ ಶ್ರೀಮಂತ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ಜಾಗತಿಕ ಹಸಿರುಮನೆ ಅನಿಲ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆಗೆ ಕನಿಷ್ಠ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಪರಿಸರ ನ್ಯಾಯ ಚಳುವಳಿಗಳ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

“2023ರಲ್ಲಿ, ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯು ಹಲವಾರು ಪ್ರಮುಖ ಹವಾಮಾನ ಘಟನೆಗಳು ಮತ್ತು ವಿಪತ್ತುಗಳಿಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಬಹುದು” ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ. ಚೀನಾ ಮತ್ತು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಪ್ರವಾಹಗಳು, ಲಿಬಿಯಾದಲ್ಲಿ ವಿನಾಶಕಾರಿ ಚಂಡಮಾರುತ ಹಾಗೂ ಮತ್ತು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಶಾಖದ ಅಲೆಗಳು ಸಾವಿರಾರು ಜನರಿಗೆ ತೊಂದರೆ ನೀಡಿತು. “ಈ ಪರಿಣಾಮಗಳು ವೇಗ ಹಾಗೂ ತೀವ್ರತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ, ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಹವಾಮಾನ-ಸಂಬಂಧಿತ ನಷ್ಟ ಮತ್ತು ಹಾನಿಯನ್ನು ಸರಿದೂಗಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ನಿಧಿಯು ತುರ್ತಾಗಿ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧನಾ ವರದಿ ಹೇಳುತ್ತದೆ.
ಜಾಗತಿಕ ತಾಪಮಾನ ಏರಿಕೆಯ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಹಂತಹಂತವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ತೀವ್ರವಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಂದಾಗಿ ಈ ಶತಮಾನದ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಅಂದಾಜು 3 ರಿಂದ 6 ಶತಕೋಟಿ ಜನರು – ಸರಿಸುಮಾರು ಜಾಗತಿಕ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಮೂರನೇ ಒಂದರಿಂದ ಒಂದೂವರೆ ಭಾಗದಷ್ಟು ಜನರು – ತೀವ್ರ ಶಾಖ, ಸೀಮಿತ ಆಹಾರ ಲಭ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಮರಣ ಪ್ರಮಾಣದ ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ಎದುರಿಸಬಹುದು. ನಾವು ಅಸಹನೀಯ ಶಾಖ, ಆಗಾಗ್ಗೆ ಹವಾಮಾನ ವೈಪರೀತ್ಯಗಳು, ಆಹಾರ ಮತ್ತು ತಾಜಾ ನೀರಿನ ಕೊರತೆ, ಏರುತ್ತಿರುವ ಸಮುದ್ರದ ಮಟ್ಟಗಳು, ಹೆಚ್ಚು ಹೊಸ ಹೊಸ ರೋಗಗಳು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿದ ಸಾಮಾಜಿಕ ಅಶಾಂತಿ ಹಾಗೂ ಭೌಗೋಳಿಕ ರಾಜಕೀಯ ಸಂಘರ್ಷಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುವ ಇಂತಹ ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಆರ್ಥಿಕ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ಸಂಭಾವ್ಯ ಕುಸಿತದ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ಎಚ್ಚರಿಸುತ್ತೇವೆ” ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಪವಿತ್ರಗೌಡ ನಟ ದರ್ಶನ್ ಪತ್ನಿ ಅಲ್ಲ ; ವಕೀಲರ ಸ್ಪಷ್ಪನೆ

ಆದರೆ ರಿಪ್ಪಲ್ ಮತ್ತು ಅವರ ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಗಳು ಕೆಟ್ಟ ಸಂಭವನೀಯ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಹಲವಾರು ಪರಿಹಾರಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಸಹಜವಾಗಿ, ಉಕ್ರೇನ್‌ನ ರಷ್ಯಾದ ಆಕ್ರಮಣದಂತಹ ಪ್ರಮುಖ ಭೌಗೋಳಿಕ ರಾಜಕೀಯ ಅಡೆತಡೆಗಳ ನಡುವೆಯೂ ಸಹ ಪಳೆಯುಳಿಕೆ ಇಂಧನಗಳ ಬಳಕೆ ತಗ್ಗಿಸುವಂತೆ ತಂಡವು ಜಾಗತಿಕ ಸಮುದಾಯವನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದೆ.
ಹವಾಮಾನ-ಸಂಬಂಧಿತ ಆಹಾರ ಅಭದ್ರತೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಮತ್ತು ಲಿಂಗ ಸಮಾನತೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೆ ಮಾಡಬೇಕು ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಹವಾಮಾನ ವಿಪತ್ತುಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ದುರ್ಬಲ ಸಮುದಾಯಗಳ ಏರುಪೇರನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
ಕೊನೆಯದಾಗಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಯಶಃ ಅತ್ಯಂತ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ, “ನಮ್ಮ ಗ್ರಹದ ಅತಿಯಾದ ಶೋಷಣೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು, ಶ್ರೀಮಂತ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಅಂತ್ಯವಿಲ್ಲದ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಮತ್ತು ಮಿತಿಮೀರಿದ ಬಳಕೆ ಸಮರ್ಥನೀಯವಲ್ಲ ಮತ್ತು ಇದನ್ನು ಅನ್ಯಾಯವೆಂದು ನಾವು ಪ್ರಶ್ನಿಸುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು ತಂಡವು ಬರೆದಿದೆ. “ಬದಲಿಗೆ, ನಾವು ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಅತಿಯಾದ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬೇಕು ಎಂದು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸುತ್ತೇವೆ; ಹೆಚ್ಚು ವೃತ್ತಾಕಾರದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯಲ್ಲಿ ತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವುದು, ಮರುಬಳಕೆ ಮಾಡುವುದು, ಮಾನವನ ಏಳಿಗೆ ಮತ್ತು ಸುಸ್ಥಿರತೆಗೆ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡುವುದು ಬಹುಮುಖ್ಯ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

5 / 5. 3

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement