ಕ್ರಿಕೆಟ್ ವಿಶ್ವಕಪ್ 2023 ಫೈನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ವಿರುದ್ಧ ಸೋತ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಯಾವ ಅಂಶಗಳು ಮುಳುವಾಯಿತು..?

ವಿಶ್ವಕಪ್ ಗೆಲುವಿನ ಹಂಬಲದಲ್ಲಿದ್ದ ಭಾರತ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ತಂಡ ಅಂತಿಮ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಎಡವಿತು. ಭಾನುವಾರ ಅಹಮದಾಬಾದ್‌ನ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಸ್ಟೇಡಿಯಂನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಐಸಿಸಿ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ವಿಶ್ವಕಪ್ -2023 ಫೈನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ಆರು ವಿಕೆಟ್‌ಗಳ ಜಯ ಸಾಧಿಸುವ ಮೊದಲು ರೋಹಿತ್ ಶರ್ಮಾ ನೇತೃತ್ವದ ಭಾರತದ ತಂಡ 240 ರನ್‌ಗಳಿಗೆ ಆಲೌಟ್‌ ಆಯಿತು.
ಫೈನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಸೋಲಿಗೆ ಕೆಲವು ಸಂಗತಿಗಳು ಕಾರಣವಾದವು. ಆರಂಭದಲ್ಲಿಯೇ ಶುಬ್ಮನ್ ಗಿಲ್ ವಿಫಲರಾದರು. ನಿಧಾನಗತಿಯ ಪಿಚ್‌ನಲ್ಲಿ ಬ್ಯಾಟಿಂಗ್‌ ಮಾಡಲು ಭಾರತದ ಆರಂಭಿಕ ಆಟಗಾರರು ವಿಫಲರಾದರು. ರೋಹಿತ್ ಶರ್ಮಾ ಒಂದು ತುದಿಯಲ್ಲಿ ನಿರರ್ಗಳವಾಗಿ ಬ್ಯಾಟಿಂಗ್ ಮಾಡಿದರು ಆದರೆ ಫೈನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಶುಭಮನ್ ಗಿಲ್ ಅವರಿಗೆ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬಲವಾದ ಆರಂಭವನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಪಂದ್ಯಾವಳಿಯಲ್ಲಿ ತಂಡದ ಹಿಂದಿನ 10-ಪಂದ್ಯಗಳ ಅಜೇಯ ಓಟದ ಯಶಸ್ಸಿನ ಸೂತ್ರವು ಇಲ್ಲಿ ಫಲ ನೀಡಲಿಲ್ಲ. ಭಾರತದ ಬ್ಯಾಟರುಗಳಾದ ಶುಭಮನ್‌ ಗಿಲ್‌ ಹಾಗೂ ಶ್ರೇಯಸ್‌ ಅಯ್ಯರ್‌ ಪಿಚ್‌ ಪರಿಸ್ಥಿಗಳನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳದೆ ಬೇಜವಾಬ್ದಾರಿ ಆಟದಿಂದ ಔಟಾದರು.

ಆದರೆ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯನ್ ಬೌಲರ್‌ಗಳು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಅರ್ಥ ಮಾಡಿಕೊಂಡು ಅದಕ್ಕೆ ತಕ್ಕಂತೆ ಬೌಲಿಂಗ್‌ ಮಾಡಿದರು. ನಿಧಾನಗತಿಯ ಎಸೆತಗಳ ಮೂಲಕ ಭಾರತೀಯ ಬ್ಯಾಟರ್‌ಗಳ ಭರ್ಜರಿ ಹೊಡೆತಗಳನ್ನುತಡೆಯುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾದರು. ಗಿಲ್ ಆರಂಭಿಕರಾಗಿ ಬೇಗನೆ ಔಟಾದರು. ಅವರು ಬ್ಯಾಟಿಂಗ್‌ ಮೂಲಕ ಗಮನಾರ್ಹ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಲು ವಿಫಲರಾದರು. ಅಂತೆಯೇ, ರೋಹಿತ್ ಶರ್ಮಾ ಇನ್ನಿಂಗ್ಸ್‌ನ ಆರಂಭಿಕ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಮಿಚೆಲ್ ಸ್ಟಾರ್ಕ್ ಮತ್ತು ಜೋಶ್ ಹ್ಯಾಜಲ್‌ವುಡ್‌ ಬೌಲಿಂಗ್‌ ನಲ್ಲಿ ಭರ್ಜರಿ ಹೊಡೆತದ ಮೂಲಕ ಗಮನ ಸೆಳೆದರೂ ಗ್ಲೆನ್ ಮ್ಯಾಕ್ಸ್‌ವೆಲ್ ಬೌಲಿಂಗ್‌ ನಲ್ಲಿ ರೇಶ್‌ ಆಟಕ್ಕೆ ಬಲಿಯಾದರು.
ಐದನೇ ಓವರ್‌ನಲ್ಲಿ ಶುಭಮನ್ ಗಿಲ್ ಔಟಾದ ನಂತರ, ರೋಹಿತ್ ಶರ್ಮಾ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ಸ್ಟ್ರೋಕ್‌ಗಳನ್ನು ಆಡುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದರು, 10ನೇ ಓವರ್‌ನಲ್ಲಿ ಔಟಾಗುವ ಮೊದಲು 31 ಎಸೆತಗಳಲ್ಲಿ 47 ರನ್ ಗಳಿಸಿದರು. ಆದರೆ ಗಡಿಬಿಡಿ ಆಟದಿಂದ ಅವರು ವಿಕೆಟ್‌ ಒಪ್ಪಿಸಿದರು.

ನಾಯಕನ ನಿರ್ಗಮನದ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಆ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಭಾರತ 80/2 ರಲ್ಲಿ ಆರಾಮದಾಯಕ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿತ್ತು. ಆದರೆ, ಮುಂದಿನ 20 ಓವರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಪಂದ್ಯವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿತು. ಶ್ರೇಯಸ್ ಅಯ್ಯರ್ (4) ಔಟಾದ ನಂತರ ಭಾರತ 11ನೇ ಓವರ್‌ನಲ್ಲಿ 81/3 ಆಗಿತ್ತು.
ವಿರಾಟ್ ಕೊಹ್ಲಿ ಮತ್ತು ಕೆಎಲ್ ರಾಹುಲ್ ಭಾರತದ ಇನ್ನಿಂಗ್ಸ್ ಅನ್ನು ಕಟ್ಟಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು. ಇವರಿಬ್ಬರು ನಾಲ್ಕನೇ ವಿಕೆಟ್‌ಗೆ 67 ರನ್‌ಗಳ ಜೊತೆಯಾಟ ನೀಡಿದರು. ಆದರೆ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯನ್ನರು ಭಾರತೀಯ ಬ್ಯಾಟ್ಸ್‌ಮನ್‌ಗಳಿಗೆ ಕಡಿವಾಣ ಹಾಕಿದರು. 11 ರಿಂದ 20 ಓವರ್‌ಗಳ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಒಂದು ವಿಕೆಟ್ ನಷ್ಟಕ್ಕೆ ಕೇವಲ 35 ರನ್ ಗಳಿಸಲಷ್ಟೇ ಶಕ್ತವಾಯಿತು. 21 ರಿಂದ 30 ಓವರ್‌ಗಳ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಒಂದು ವಿಕೆಟ್ ನಷ್ಟಕ್ಕೆ 37 ರನ್ ಗಳಿಸಲಷ್ಟೇ ಶಕ್ತವಾಯಿತು. ಒಟ್ಟಾರೆ, ಇಡೀ ಇನಿಂಗ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಕೇವಲ 13 ಬೌಂಡರಿ ಮತ್ತು ಮೂರು ಸಿಕ್ಸರ್‌ಗಳು ಮಾತ್ರ ಬಂದವು. ರೋಹಿತ್‌ ಶರ್ಮಾ ಅವರ ನಿರ್ಮನದ ನಂತರ ಭಾರತದ ಯಾವ ಆಟಗಾರರೂ ಆ ಉತ್ಸಾಹವನ್ನು ತೋರಲಿಲ್ಲ. ಸೂರ್ಯಕುಮಾರ ಯಾದವ್ ಸಹ ತಮ್ಮ ಎಂದಿನ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ಆಟ ತೋರುವಲ್ಲಿ ವಿಫಲವಾದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   1ನೇ ತರಗತಿಗೆ ಪ್ರವೇಶ ಪಡೆಯಲು ಕೇಂದ್ರ ಶಿಕ್ಷಣ ಸಚಿವಾಲಯದಿಂದ ಮಹತ್ವದ ಸೂಚನೆ

ನಿಧಾನಗತಿಯ ಪಿಚ್‌ನಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಬ್ಯಾಟ್ಸ್‌ಮನ್‌ಗಳು ಸ್ಕೋರ್ ಮಾಡಲು ಹೆಣಗಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಒಂದು ಹಂತದಲ್ಲಿ 148/4 ಆಗಿತ್ತು. ವಿರಾಟ್ ಕೊಹ್ಲಿ 63 ಎಸೆತಗಳಲ್ಲಿ 54 ರನ್ ಗಳಿಸಿ ನಿರ್ಗಮಿಸಿದರು. ಸೂರ್ಯಕುಮಾರ ಯಾದವ್ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ಕೆಎಲ್ ರಾಹುಲ್ ಜೊತೆಗೂಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಎಲ್ಲರೂ ನಿರೀಕ್ಷಿಸಿದ್ದರು, ಆದರೂ, ಹಲವರಿಗೆ ಆಶ್ಚರ್ಯವಾಗುವಂತೆ ರವೀಂದ್ರ ಜಡೇಜಾ ಕ್ರೀಸ್ ಗೆ ಬಂದರು. ಆಲ್ ರೌಂಡರ್ ಭಾರತದ ರನ್ ವೇಗವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿತ್ತು, ಆದರೆ ಜಡೇಜಾ ಪೆವಿಲಿಯನ್‌ಗೆ ಮರಳುವ ಮೊದಲು 22 ಎಸೆತಗಳಲ್ಲಿ 9 ರನ್ ಮಾತ್ರ ಗಳಿಸಿದರು.
ಸೂರ್ಯಕುಮಾರ ಯಾದವ್ ಅವರನ್ನು ಬ್ಯಾಟಿಂಗ್ ಕ್ರಮಾಂಕದಲ್ಲಿ ಕಳುಹಿಸದೆ ಭಾರತವು ಅವಕಾಶವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿತು. ಅವರ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ಆಟಕ್ಕೆ ಹೆಸರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಮೊದಲು ಬಂದು ಅವರ ವಿಶಿಷ್ಟ ಶೈಲಿಯಲ್ಲಿ ಆಡಿದ್ದರೆ, ಭಾರತವು ಮಂಡಳಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಅಸಾಧಾರಣ ಸ್ಕೋರ್ ಸಾಧಿಸಬಹುದಿತ್ತೇನೋ..?

ವಿಶ್ವಕಪ್‌ ಪಂದ್ಯಾವಳಿಯುದ್ದಕ್ಕೂ 10-ಪಂದ್ಯಗಳ ಗೆಲುವಿನ ಸರಣಿಯಲ್ಲಿ, ಬೌಲರ್‌ಗಳು ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಜಸ್ಪ್ರೀತ್ ಬುಮ್ರಾ ಮತ್ತು ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಸಿರಾಜ್ ಅವರ ಪೇಸ್ ಸಂಯೋಜನೆಯು ತಂಡಕ್ಕೆ ಆರಂಭಿಕ ಯಶಸ್ಸು ನೀಡುವಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಸಫಲವಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ನಿರ್ಣಾಯಕ ದಿನದಂದು, ರೋಹಿತ್ ಶರ್ಮಾ ಬುಮ್ರಾ ಮತ್ತು ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಶಮಿ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಬೌಲಿಂಗ್ ಆರಂಭಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದರು. ಈ ನಿರ್ಧಾರವು ಭರವಸೆಯ ಆರಂಭಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು, ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾವನ್ನು 47/3 ಗೆ ಕುಸಿಯುವಂತೆ ಮಾಡಿತು, ಆದರೆ ಹೊಸ ಚೆಂಡಿನಲ್ಲಿ ಬೌಲಿಂಗ್‌ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಕ್ಕೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾದ ಸಿರಾಜ್, ಮೊದಲ ಬದಲಾವಣೆಯಾಗಿ ತಂದಾಗ ಕಡಿಮೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿದ್ದರು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮಧ್ಯಮ ಓವರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಹಳೆಯ ಚೆಂಡಿನೊಂದಿಗೆ ಬೌಲಿಂಗ್ ಮಾಡಿದಾಗ ಅಷ್ಟೊಂದು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಲಿಲ್ಲ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಪೇಟಿಎಂ ಪೇಮೆಂಟ್ಸ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಸ್ಥಾನದಿಂದ ಕೆಳಗಿಳಿದ ವಿಜಯಶೇಖರ ಶರ್ಮಾ

ಸಾಧಾರಣ ಮೊತ್ತದ ರಕ್ಷಣೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ 47/3 ರಲ್ಲಿ ತತ್ತರಿಸಿತು. ಜಸ್ಪ್ರೀತ್ ಬುಮ್ರಾ ಮತ್ತು ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಶಮಿ ಅವರ ಆರಂಭಿಕ ಪ್ರಗತಿಗಳು ಪಂದ್ಯದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸಿದವು. ಆದರೆ, ತಂಡಕ್ಕೆ ಈ ಅನುಕೂಲಕರ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುವುದಕ್ಕೆ ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಭಾರತದ ತಂಡ ಎದುರಾಳಿಯ ಮೇಲೆ ಒತ್ತಡ ಹೇರಲು ವಿಫಲವಾಯಿತು. ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಭಾರತದ ವೇಗಿಗಳು ಆರಂಭಿಕ ಸಾಫಲ್ಯ ಪಡೆದಿದ್ದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ಭಾರತೀಯ ಸ್ಪಿನ್ನರ್‌ ಗಳಿಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಸ್ಪಿನ್ನರ್‌ ಗಳು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ಬ್ಯಾಟರುಗಳ ಮೇಲೆ ಒತ್ತಡ ಹೇರಲು ವಿಫಲವಾದರು.

ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯನ್‌ ಬ್ಯಾಟರ್‌ ಮುಂದೆ ಪೇಲವವಾದರು. ಸ್ಪಿನ್ನರ್‌ ಗಳು ಮಧ್ಯಮ ಕ್ರಮಾಂಕದಲ್ಲಿ ಒಂದೇ ಒಂದು ವಿಕೆಟ್‌ ಪಡೆದಿದ್ದರೂ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಬೇರೆಯಾಗಬಹುದಿತ್ತು. ಆದರೆ ಅವರು ಒಂದೇ ಒಂದು ವಿಕೆಟ್‌ ಪಡೆಯಲಿಲ್ಲ. ಭಾರತ ಪಡೆದ ಎಲ್ಲ ವಿಕೆಟ್‌ಗಳು ವೇಗಿಗಳೇ ಪಡೆದರು.
ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಟ್ರಾವಿಸ್ ಹೆಡ್ (137) ಮತ್ತು ಮಾರ್ನಸ್ ಲ್ಯಾಬುಸ್‌ಚಾಗ್ನೆ (58) ನಾಲ್ಕನೇ ವಿಕೆಟ್‌ಗೆ 192 ರನ್‌ಗಳ ಜೊತೆಯಾಟದಲ್ಲಿ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾವನ್ನು ಅಪಾಯದಿಂದ ಪಾರು ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು ಐತಿಹಾಸಿಕ ಆರನೇ ವಿಶ್ವಕಪ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗೆ ಕಾರಣರಾದರು. ಭಾರತ ಈ ಅವಕಾಶವನ್ನು ಸದುಪಯೋಗಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರೆ ಮತ್ತು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಕಳಪೆ ಆರಂಭವನ್ನು ಸದುಪಯೋಗಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರೆ, ಫಲಿತಾಂಶವು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿರಬಹುದಿತ್ತೇನೋ..?

5 / 5. 2

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

  1. geek

    ಎಲ್ಲಕ್ಕಿಂತ ಪ್ರಮುಖವಾಗಿ ಫ್ರೀ ಪಾಲಸ್ಟೈನ್ ಎಂದು ಅಂಗಿ ಹಾಕಿಕೊಂಡು ಬಂದು ಆಟವನ್ನೇ ಸ್ವಲ್ಪಹೊತ್ತು ಸ್ತಬ್ಧ ಮಾಡಿದವನೇ ಭಾರತದ ಸೋಲಿಗೆ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣ. ಅವನು ಬಂದು ಆಟಕ್ಕೆ ಅಡಚಣೆಯಾದಮೇಲೆ ಭಾರತದ ರನ್ ರೇಟ್ ಇಳಿದು ಮುಂದಿನ 10 ಒವರ್ ಗಳಲ್ಲಿ ಕೇವಲ 30 ರನ್ ಗಳಿಸಿತು. ಅಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಭಾರತೀಯ ಬ್ಯಾಟ್ಸಮನ್ ಗಳು 10 ಓವರ್ ಗಳಲ್ಲಿ 80 ರನ್ ನಂತೆ ಬಾರಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಬ್ಯಾಟ್ಸಮನ್ ಗಳ ಕಾನ್ಸಂಟ್ರೇಷನ್ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಹಾಳುಮಾಡಿದ್ದೇ ಆ ಘಟನೆ. ಅವನು ಯಾರು ಎಲ್ಲಿಯವನು ಎಂದು ಸರಿಯಾಗಿ ತನಿಖೆಯಾಗಿ ಅವನ ಕುರಿತಾಗಿ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ತಿಳಿಸುವುದು ಒಳಿತು.

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement