ಅರುಣಾಚಲ-ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್ ಗಡಿ ಸಮೀಪ ವಿಶ್ವದ IIನೇ ಮಹಾಯುದ್ಧದ ವೇಳೆ ಮಿತ್ರಪಡೆಗಳು ಸಾರಿಗೆ ಕ್ಯಾಂಪ್‌ ಆಗಿ ಬಳಸಿದ್ದ ಗುಹೆ ಪತ್ತೆ…!

ವಿಶ್ವದ IIನೇ ಮಹಾಯುದ್ಧದ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಮರೆತುಹೋಗಿರುವ ಅಧ್ಯಾಯವೊಂದು ಈಗ ಅನಿರೀಕ್ಷಿತ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಮರುಕಳಿಸಿದೆ. ಟ್ಯಾಗಿಟ್ ಸೊರಾಂಗ್ ನೇತೃತ್ವದ 27 ಚಾರಣಿಗರ ತಂಡವು ಅರುಣಾಚಲ-ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್ ಗಡಿಯ ಭೂಪ್ರದೇಶದ ನಡುವೆ ವಿಶ್ವ ಮಹಾಯುದ್ಧ IIಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಗುಹೆಯೊಂದನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದೆ. IIನೇ ಮಹಾಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಜಪಾನ್‌ ಸೈನ್ಯ ಮುಂದುವರಿಯುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲು ಮಿತ್ರಪಡೆಗಳು ತಮ್ಮ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಬಳಸಿದ ಸಾರಿಗೆ ಶಿಬಿರ ಅಥವಾ ಪಡಿತರ ಹಾಗೂ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರದ ಸಂಗ್ರಹಾಗಾರವನ್ನು ಈ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.
ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶದ ತಿರಾಪ್ ಜಿಲ್ಲೆಯ 2,119 ಮೀಟರ್ ಎತ್ತರದ ‘ಲಾಂಗ್‌ಪಾಂಗ್ಕಾ’ ಪಾಯಿಂಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆ ಮಾಡಲಾದ ಸಾರಿಗೆ ಶಿಬಿರವಾಗಿ ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದ ಈ ಗುಹೆಯು ಗತಕಾಲದ ಅಪರೂಪದ ನೋಟವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿ ‘ಸಿಲೋಂಭು’ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಬೆಟ್ಟದ ತುದಿಯು ವಿಶ್ವ ಸಮರ II ರ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಸ್ಸಾಂನಿಂದ ಕಳುಹಿಸಲಾದ ಪಡಿತರ, ಶಸ್ತ್ರ್ತಾಸ್ತ್ರ ಮತ್ತು ಉಪಕರಣಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ ಸ್ಥಳವಾಗಿತ್ತು. ಈ ಆಯಕಟ್ಟಿನ ಸ್ಥಳ, ಒಮ್ಮೆ ಮಿತ್ರ ಪಡೆಗಳಿಗೆ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿತ್ತು, ಪಡಿತರ ಮತ್ತು ಸಲಕರಣೆಗಳಿಗೆ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಸಂಗ್ರಹಾಗಾರವಾಗಿ ಇದು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿತ್ತು, IIನೇ ಮಹಾಯುದ್ಧದ ವೇಳೆ ಬರ್ಮಾದಿಂದ ಬಂದ ಜಪಾನಿನ ಪಡೆಗಳ ನಿರಂತರ ಆಕ್ರಮಣದ ವಿರುದ್ಧ ಅಸಾಧಾರಣ ಪ್ರತಿರೋಧವನ್ನು ಒಡ್ಡಲು ಈ ಸ್ಥಳವು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿತ್ತು.

ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶದ ತಿರಾಪ್ ಜಿಲ್ಲಾ ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮ ಕಚೇರಿ ಹಾಗೂ ಥಿಂಸಾ ಗ್ರಾಮದ ಸ್ಥಳೀಯರು ಮಾದಕ ವಸ್ತು ವಿರೋಧಿ ಅಭಿಯಾನದ ಅಂಗವಾಗಿ ಹಮ್ಮಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಪಾದಯಾತ್ರೆಯು ಇತಿಹಾಸದ ಮರೆಯನ್ನು ಅನಾವರಣಗೊಳಿಸಿತು. ಗುಹೆಯ ದೈತ್ಯ ಬಂಡೆಗಳು ಭದ್ರವಾದ ಆಶ್ರಯವನ್ನು ನೀಡುತ್ತವೆ ಎಂದು ಸ್ಥಳೀಯರು ನಂಬುತ್ತಾರೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಶತ್ರುಗಳ ಗುಂಡುಗಳು ಈ ಬಂಡೆಗಳನ್ನು ಭೇದಿಸುವುದಿಲ್ಲ.
ಈ ಬೆಟ್ಟದ ತುದಿಯನ್ನು ಸ್ಥಳೀಯ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ‘ಸಿಲೋಂಬು’ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಸ್ಸಾಂನಿಂದ ಕಳುಹಿಸಲಾದ ಪಡಿತರ ಮತ್ತು ಉಪಕರಣಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಮಿತ್ರ ಪಡೆಗಳು ಈ ಬೆಟ್ಟದ ತುದಿಯನ್ನು ಬಳಸಿದವು. ಸ್ಥಳೀಯ ನಿವಾಸಿಗಳು ಗುಹೆಯ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಸೈನಿಕರು ಕೆತ್ತಿದ ವೃತ್ತಾಕಾರದ ಚಿಹ್ನೆಗಳು, ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ಸಂಕ್ಷೇಪಣಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಖ್ಯಾತ್ಮಕ ಗುರುತುಗಳನ್ನು ಈ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಪಡಿತರ ಹಾಗೂ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ವಿವಿಧ ವಸ್ತುಗಳ ಸಾರಿಗೆ ಕ್ಯಾಂಪ್‌ಗಳ ಸೂಚಕಗಳೆಂದು ಗುರುತಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಸ್ಥಳೀಯರು ಹಂಚಿಕೊಂಡ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಖಾತೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಬರ್ಮಾದಿಂದ (ಈಗ ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್) ಜಪಾನಿನ ಸೈನ್ಯವು ಇಂದಿನ ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶವಾಗಿರುವ ಈ ಗಡಿನಾಡು ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಜಪಾನಿನ ಸೇನೆಯ ಮುನ್ನಡೆ ತಡೆಯಲು ಮಿತ್ರಪಡೆಗಳು ವ್ಯೂಹಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊಂಡವು ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತವೆ. ಗುಹೆಯ ಬೃಹದಾಕಾರದ ಬಂಡೆಗಳು ಸೈನಿಕರಿಗೆ ಆಶ್ರಯ ನೀಡಿತು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ಪ್ರದೇಶ ಹೊರಗಿನ ಪ್ರಪಂಚದಿಂದ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಡದೆ ಉಳಿಯಿತು, ಯುದ್ಧದ ನಂತರ ಅದು ಐತಿಹಾಸಿಕ ದಾಖಲೆಗಳಿಂದ ಮರೆಯಾಯಿತು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಬಿಎಸ್‌ಪಿಗೆ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿದ ಸಂಸದ : ಬಿಜೆಪಿಗೆ ಸೇರ್ಪಡೆ

ಐತಿಹಾಸಿಕ ವಿವರಗಳು ಹೊರಹೊಮ್ಮುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಸೈಟ್‌ನ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಪಾತ್ರವು ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ. ಜಿಲ್ಲಾ ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮ ಅಧಿಕಾರಿ (ತಿರಾಪ್) ರಿಗಿಯೊ ತಬಮ್ ಅವರು, ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಟುಟ್ಸಾ ಮತ್ತು ನಾಕ್ಟೆ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರಾದ ಸಶಕ್ತ ಪುರುಷರು ಪಡಿತರ, ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಮದ್ದುಗುಂಡುಗಳನ್ನು ಅಸ್ಸಾಂನ ದಿಲಿಘಾಟ್‌ನಿಂದ ಲಾಂಗ್‌ಪಾಂಗ್ಕಾಗೆ ಮತ್ತು ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್ ಗಡಿಯವರೆಗೆ ಸಾಗಿಸಿದರು ಎಂದು ಹೈಲೈಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಜಪಾನಿನ ಸೈನಿಕರು ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್‌ನಿಂದ ಈಶಾನ್ಯ ಫ್ರಾಂಟಿಯರ್ ಏಜೆನ್ಸಿಯ ಕಡೆಗೆ ಹೊಸ ಫ್ರಂಟ್‌ ತೆರೆಯುವುದನ್ನು ತಡೆಯುವಲ್ಲಿ ಈ ಲಾಜಿಸ್ಟಿಕಲ್ ಸಾಧನೆಯು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸಿತ್ತು ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಥಿನ್ಸಾ ಗ್ರಾಮದಿಂದ 7 ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗಳಷ್ಟು ದೂರದ ಚಾರಣವು ಎತ್ತರದ ಬೆಟ್ಟಗಳು, ಭವ್ಯವಾದ ಬಂಡೆಗಳ ರಚನೆಗಳ ಮೂಲಕ ಚಾರಣಿಗರಿಗೆ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ನೀಡಿತು. ಚಾರಣಿಗರು ಗುರುತು ಹಾಕದ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ನ್ಯಾವಿಗೇಟ್ ಮಾಡುತ್ತಾ, ಮರೆತುಹೋದ ಯುಗಕ್ಕೆ ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಲಿಂಕ್ ಅನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದರು.
IIನೇ ಮಹಾಯುದ್ಧದ ಈ ಟ್ರಾನ್ಸಿಟ್ ಕ್ಯಾಂಪ್‌ನ ಮರುಶೋಧನೆಯು ಪ್ರದೇಶದ ಐತಿಹಾಸಿಕ ನಿರೂಪಣೆಗೆ ಹೊಸ ಪದರವನ್ನು ಸೇರಿಸುತ್ತದೆ, ಇಂದು ನಾವು ಪ್ರಯಾಣಿಸುವ ಭೂಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಹುದುಗಿರುವ ಹೇಳಲಾಗದ ಕಥೆಗಳನ್ನು ನಮಗೆ ನೆನಪಿಸುತ್ತದೆ. ಚಾರಣಿಗರ ಅನ್ವೇಷಣೆಯು ನಮ್ಮನ್ನು ಗತಕಾಲದೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕಿಸುವುದು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಭವಿಷ್ಯದ ಪೀಳಿಗೆಗೆ ಅಂತಹ ಮಹತ್ವದ ತಾಣಗಳನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಿಸುವ ಮತ್ತು ಸ್ಮರಿಸುವ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ಸಿಗೆ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿ ಬಿಜೆಪಿಗೆ ಸೇರ್ಪಡೆಯಾದ ತಮಿಳುನಾಡಿನ ಶಾಸಕಿ...!

 

5 / 5. 3

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement