ವೀಡಿಯೊ…| ವೇಗವಾಗಿ ಓಡುವುದರಲ್ಲಿ ತನ್ನದೇ ಹಿಂದಿನ ದಾಖಲೆ ಮುರಿದ ಚೀನಾದ ʼಮ್ಯಾಗ್ನೆಟಿಕ್ ರೈಲುʼ : ಇದರ ವೇಗ ವಿಮಾನದ ವೇಗಕ್ಕೆ ಸಮವಂತೆ…!

ನವದೆಹಲಿ: ತನ್ನ ಹೊಸ ಮ್ಯಾಗ್ನೆಟಿಕ್ ಲೆವಿಟೇಟೆಡ್ (ಹೆಚ್ಚಿನ ವೇಗದ ರೈಲು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ) ರೈಲು ಕಡಿಮೆ ನಿರ್ವಾತ ಟ್ಯೂಬ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಗಂಟೆಗೆ 623 ಕಿಲೋಮೀಟರ್ (ಗಂಟೆಗೆ 387 ಮೈಲುಗಳು) ವೇಗದಲ್ಲಿ ಓಡುವ ಮೂಲಕ ತನ್ನ ಹಿಂದಿನ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಮುರಿದಿದೆ ಎಂದು ಚೀನಾ ಏರೋಸ್ಪೇಸ್ ಸೈನ್ಸ್ ಅಂಡ್ ಇಂಡಸ್ಟ್ರಿ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ (CASIC) ಸಂಸ್ಥೆ ಹೇಳಿಕೊಂಡಿದೆ.
ಸೌತ್ ಚೀನಾ ಮಾರ್ನಿಂಗ್ ಪೋಸ್ಟ್ ಪ್ರಕಾರ, ರೈಲು ತಲುಪಿದ ನಿಖರವಾದ ವೇಗವನ್ನು ವರ್ಗೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ, ಸಿಎಎಸ್‌ಐಸಿ (CASIC) ತನ್ನ ಇತ್ತೀಚಿನ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ “ಮಹತ್ವದ ಪ್ರಗತಿ” ಸಾಧಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ. ಅಲ್ಟ್ರಾ-ಫಾಸ್ಟ್ ಹೈಪರ್‌ಲೂಪ್ ರೈಲು 2 ಕಿಮೀ ಉದ್ದದ ಕಡಿಮೆ-ನಿರ್ವಾತ ಟ್ಯೂಬ್‌ನಲ್ಲಿ ರೈಲು ಪ್ರಯಾಣಿಸುವಾಗ ಸ್ಥಿರವಾದ ಲೆವಿಟೇಶನ್ (ತೇಲಿಸುವಿಕೆ) ಅನ್ನು ಸಾಧಿಸಿದ್ದು ಇದೇ ಮೊದಲ ಬಾರಿ ಎಂದು ಸಿಎಎಸ್‌ಐಸಿ (CASIC) ಸಂಸ್ಥೆ ಹೇಳಿದೆ.

ಅಂದರೆ ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಶೀಘ್ರವೇ ವಿಮಾನದಷ್ಟು ವೇಗದಲ್ಲಿ ರೈಲಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಸೌತ್ ಚೀನಾ ಮಾರ್ನಿಂಗ್ ಪೋಸ್ಟ್ (SCMP) ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ವಾಹನವು ಮ್ಯಾಗ್ಲೆವ್ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ( (ಹೆಚ್ಚಿನ ವೇಗದ ರೈಲು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ)ದ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿದೆ, ಇದು ರೈಲನ್ನು ಮುಂದಕ್ಕೆ ದೂಡಲು ಮ್ಯಾಗ್ನೆಟಿಸಂ ಅನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ, ಜೊತೆಗೆ ಅದನ್ನು ಟ್ರ್ಯಾಕ್‌ಗಳ ಮೇಲೆ “ಲೆವಿಟೇಟ್ (ತೇಲುವಂತೆ)” ಮಾಡುವುದರ ಮೂಲಕ ಘರ್ಷಣೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಅದರ ವೇಗವನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು, ರೈಲು ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾದ ಕಡಿಮೆ-ನಿರ್ವಾತ ಟ್ಯೂಬ್ ಮೂಲಕ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತದೆ. ಯಾಕೆಂದರೆ ಅದು ಗಾಳಿಯ ಪ್ರತಿರೋಧವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.

ಸಿಎಎಸ್‌ಐಸಿ (CASIC), ಇತ್ತೀಚಿನ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಸಿಸ್ಟಂ ವೇಗದ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ್ದು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಹಲವಾರು ಪ್ರಮುಖ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳನ್ನು ಮೌಲ್ಯೀಕರಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಎಲ್ಲವೂ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ. ಹೈ-ಸ್ಪೀಡ್ ಫ್ಲೈಯರ್ ಯೋಜನೆಯು ಏರೋಸ್ಪೇಸ್ ಮತ್ತು ಟೆರೆಸ್ಟ್ರಿಯಲ್ ರೈಲು ಸಾರಿಗೆ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನಗಳನ್ನು ಒಂದಕ್ಕೊಂದು ಸಂಯೋಜಿಸುತ್ತದೆ, ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ ವೇಗವು 1,000ಕಿಮೀ/ಗಂಟೆ ವರೆಗೆ ಓಡಲಿದೆ. ಇದು ವಾಣಿಜ್ಯ ವಿಮಾನದ ವೇಗವನ್ನು ಮೀರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಂಸ್ಥೆ ಹೇಳಿದೆ. ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಪ್ರಗತಿ ಹಂತ ಹಂತವಾಗಿ ನಡೆಯುತ್ತಿದ್ದು, ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಹೆಜ್ಜೆಯೂ ಸವಾಲಿನದ್ದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಸಂಕೀರ್ಣ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಯೋಜನೆಯ ಮುಖ್ಯ ವಿನ್ಯಾಸಕ ಮಾವೋ ಕೈ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಸೌತ್ ಚೀನಾ ಮಾರ್ನಿಂಗ್ ಪೋಸ್ಟ್ ಔಟ್ಲೆಟ್ ಪ್ರಕಾರ, ಇತ್ತೀಚಿನ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ವಾಹನದ ಟ್ಯೂಬ್ ಮತ್ತು ಟ್ರ್ಯಾಕ್ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಿದೆ, ಭಾರೀ ಮ್ಯಾಗ್ಲೆವ್ ( (ಹೆಚ್ಚಿನ ವೇಗದ ರೈಲು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ) ವಾಹನಗಳು ಸ್ಥಿರವಾಗಿ ತೇಲುತ್ತವೆ. ಶಕ್ತಿಯುತ ಚಲನೆಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ಒಟ್ಟಾರೆ ಸುರಕ್ಷತಾ ನಿಯಂತ್ರಣಗಳು ಸಹ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಂತೆ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಿವೆ ಎಂದು ಸಿಎಎಸ್‌ಐಸಿ (CASIC) ಹೇಳಿದೆ.
ಈ ಪ್ರಗತಿಗಳು ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಒಟ್ಟಾರೆ ತಾಂತ್ರಿಕ ನೈಪುಣ್ಯತೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಿದೆ, ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಉನ್ನತ-ವೇಗದ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಟ್ಟದ ಸಾರಿಗೆ ಜಾಲದ ನಿರ್ಮಾಣಕ್ಕೆ ಗಟ್ಟಿಯಾದ ತಾಂತ್ರಿಕ ಅಡಿಪಾಯ ಹಾಕಿದೆ ಎಂದು ಸಂಸ್ಥೆ ಹೇಳಿದೆ.
ಅಲ್ಲದೆ, ಚೀನಾ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಸ್ಪೇಸ್ ಅಡ್ಮಿನಿಸ್ಟ್ರೇಷನ್, ಸಿಎಎಸ್‌ಐಸಿ (CASIC) ವಿಭಾಗವು ದೇಶದ ಮುಂದಿನ-ಪೀಳಿಗೆಯ ವಾಣಿಜ್ಯ ಏರೋಸ್ಪೇಸ್ ವಿದ್ಯುತ್ಕಾಂತೀಯ ಉಡಾವಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.

5 / 5. 3

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement