ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾ ಮಸೀದಿಗಳಲ್ಲಿ ಇಫ್ತಾರ್ ನಿಷೇಧ, ರಂಜಾನ್‌ಗೆ ಮೊದಲು ಇಫ್ತಾರ್‌ ದೇಣಿಗೆ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಇಮಾಮ್‌ ಗಳಿಗೆ ನಿರ್ಬಂಧ

ರಿಯಾದ್ : ಈ ವರ್ಷದ ರಂಜಾನ್ ಹಬ್ಬಕ್ಕೆ ಮುನ್ನ ಸೌದಿ ಕ್ರೌನ್ ಪ್ರಿನ್ಸ್ ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಬಿನ್ ಸಲ್ಮಾನ್ ಅವರು ಮಸೀದಿಗಳಲ್ಲಿ ಇಫ್ತಾರ್ ಕೂಟವನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಿ ಆದೇಶ ಹೊರಡಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ.
ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾದ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವಾಲಯವು ರಂಜಾನ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಮಸೀದಿ ನೌಕರರು ಅನುಸರಿಸಬೇಕಾದ ಸೂಚನೆಗಳ ಹೇಳಿಕೆಯನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡ ನಂತರ ಈ ಆದೇಶವು ಬಂದಿದೆ. ಆದೇಶವು ದೇಶದ ವಿವಿಧ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಇಮಾಮ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಮೌಲ್ವಿಗಳು ಉಪವಾಸ ಮಾಡುವವರಿಗೆ ಮತ್ತು ಇತರರಿಗೆ ಇಫ್ತಾರ್ ಔತಣಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲು ಹಣದ ದೇಣಿಗೆ ಸಂಗ್ರಹಿಸುವುದನ್ನು ಸಹ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿದೆ.
ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ರಂಜಾನ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಅಥವಾ ಹಬ್ಬದ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ದಿನದಂದು ಇಫ್ತಾರ್ ಕೂಟವನ್ನು ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇಫ್ತಾರ್ ಕೂಟದ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಏಷ್ಯನ್ ಮತ್ತು ಆಫ್ರಿಕನ್ ಮುಸ್ಲಿಂ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖವಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸೌದಿ ಕ್ರೌನ್ ಪ್ರಿನ್ಸ್ ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಬಿನ್ ಸಲ್ಮಾನ್ ಅವರು ಮಸೀದಿಗಳಲ್ಲಿ ಇಫ್ತಾರ್ ಕೂಟವನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾದ ವಿವಿಧ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಇಮಾಮ್‌ಗಳು ಉಪವಾಸ ಮಾಡುವವರಿಗೆ ಮತ್ತು ಇತರರ ಬಳಿ ಇಫ್ತಾರ್ ಯೋಜನೆಗಳಿಗೆ ಹಣಕಾಸಿನ ದೇಣಿಗೆ ಸಂಗ್ರಹಿಸಬಾರದು” ಎಂದು ಆದೇಶದಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಇಫ್ತಾರ್‌ಗಾಗಿ ದೇಣಿಗೆ ಸಂಗ್ರಹವನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸುವುದರ ಜೊತೆಗೆ, ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾದ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವಾಲಯವು ಮಸೀದಿಗಳ ಒಳಗೆ ಇಫ್ತಾರ್ ಔತಣಗಳನ್ನು ಆಯೋಜಿಸುವುದರ ಮೇಲೆ ಸಹ ನಿಷೇಧವನ್ನು ವಿಧಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಸ್ವಚ್ಛತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಕಾಳಜಿ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದೆ.
ಸ್ವಚ್ಛತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಕಾಳಜಿಯ ಕಾರಣದಿಂದ ಮಸೀದಿಗಳ ಒಳಗೆ ಇಫ್ತಾರ್ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಬಾರದು, ಆದ್ದರಿಂದ ತಾತ್ಕಾಲಿಕ ಕೊಠಡಿಗಳು, ಡೇರೆಗಳು ಅಥವಾ ಮುಂತಾದವುಗಳನ್ನು ಬಳಸದೆ ಮಸೀದಿಗಳ ಅಂಗಳದಲ್ಲಿ ಸೂಕ್ತ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಇಫ್ತಾರ್ ಕೂಟವು ಇಮಾಮ್ ಮತ್ತು ಮುಝಿನ್ ಅವರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿರಬೇಕು. ಉಪವಾಸ ಮುಗಿಸುವವರ ಬಾಧ್ಯತೆಯೊಂದಿಗೆ ಆಹಾರ ಸೇವನೆಯ ನಂತರ ತಕ್ಷಣ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಸಚಿವಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ.

ಇದಲ್ಲದೆ, ಪ್ರಾರ್ಥನೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಇಮಾಮ್ ಮತ್ತು ಧರ್ಮಗುರುಗಳನ್ನು ಚಿತ್ರೀಕರಿಸುವುದಕ್ಕೆ ಮಸೀದಿಗಳಲ್ಲಿನ ಕ್ಯಾಮೆರಾಗಳನ್ನು ಬಳಸಬಾರದು, ಇದು ಅವರ ಗೌರವವನ್ನು ಹಾಳುಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಸೇರಿದಂತೆ ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯ ಮಾಧ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರ್ಥನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡಬಾರದು ಎಂದು ಸಚಿವಾಲಯ ಒತ್ತಿ ಹೇಳಿದೆ ಮಸೀದಿ ಆವರಣದೊಳಗೆ ಯಾವುದೇ ಕ್ಯಾಮೆರಾಗಳನ್ನು ಅನುಮತಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ರಂಜಾನ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಮಸೀದಿಯಿಂದ ನೇರ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳನ್ನು ನಡೆಸುವುದನ್ನು ಮಾಧ್ಯಮಗಳಿಗೆ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಪ್ರಾರ್ಥನೆಯ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಸಾರವೂ ಇರುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಆದೇಶ ಹೇಳಿದೆ.
ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ, ರಂಜಾನ್ ಮಾರ್ಚ್ 11 ರಂದು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ ಹಾಗೂ ಮೆಕ್ಕಾದ ಮೇಲೆ ಚಂದ್ರನ ದರ್ಶನದೊಂದಿಗೆ ಏಪ್ರಿಲ್ 9ರಂದು ಮುಕ್ತಾಯಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.
ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಬಿನ್ ಸಲ್ಮಾನ್ ಜೂನ್ 2017 ರಲ್ಲಿ ಕ್ರೌನ್ ಪ್ರಿನ್ಸ್ ಆಗಿ ನೇಮಕಗೊಂಡ ನಂತರ, ಅವರು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಸುಧಾರಣೆಗಳನ್ನು ತಂದಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದು ಗಮನಿಸಬೇಕಾದ ಸಂಗತಿ

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಹಜ್ ಯಾತ್ರೆ ವೇಳೆ ಶಾಖದ ಅಲೆಯಿಂದಾಗಿ 68 ಭಾರತೀಯರು ಸೇರಿ 1000ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸಾವು ; ವರದಿ

5 / 5. 2

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement