ಮಾಲ್ಡೀವ್ಸ್-ಚೀನಾಕ್ಕೆ ತಿರುಗೇಟು: ಮಾಲ್ಡೀವ್ಸ್ ಸಮೀಪವೇ ಇರುವ ಲಕ್ಷದ್ವೀಪದಲ್ಲಿ ಹೊಸ ನೌಕಾ ನೆಲೆ ಕಾರ್ಯಾರಂಭ

ನವದೆಹಲಿ: ಮಾಲ್ಡೀವ್ಸ್‌ಗೆ ಸಮೀಪವಿರುವ ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರದಲ್ಲಿರುವ ತನ್ನ ಲಕ್ಷ ದ್ವೀಪದಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಬುಧವಾರ ಹೊಸ ನೌಕಾ ನೆಲೆಯನ್ನು ಉದ್ಘಾಟಿಸಿದೆ. ಮಾಲ್ಡೀವ್ಸ್‌ ಜೊತೆಗಿನ ಸಂಬಂಧಗಳು ಹಳಸಿದ ನಂತರ ಹಾಗೂ ಚೀನಾ ಮಾಲ್ಡೀವ್ಸ್‌ಗೆ ಹತ್ತಿರವಾದ ನಂತರ ಭಾರತದಿಂದ ಈ ಕ್ರಮವು ಬಂದಿದೆ.
ಭಾರತದ ಲಕ್ಷದ್ವೀಪ ದ್ವೀಪಸಮೂಹದಲ್ಲಿರುವ ಮಿನಿಕಾಯ್ ದ್ವೀಪದ ಹೊಸ ನೆಲೆಯಾದ INS ಜಟಾಯು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ನಿರ್ಮಾಣ ಹಂತದಲ್ಲಿತ್ತು ಮತ್ತು ಅದರ ಪಶ್ಚಿಮ ಕರಾವಳಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಅತ್ಯಂತ ದೂರದ ನೆಲೆಯಾಗಿದೆ. ನೌಕಾಪಡೆಯು ದಶಕಗಳಿಂದ ದ್ವೀಪದಲ್ಲಿ ಸಣ್ಣ ಅಸ್ತಿತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.
ಮಾಲ್ಡೀವ್ಸ್ ದ್ವೀಪ ರಾಷ್ಟ್ರವು ಮೂರು ವಿಮಾನಗಳಲ್ಲಿ ತಾಂತ್ರಿಕ ಮತ್ತು ವೈದ್ಯಕೀಯ ನೆರವು ನೀಡಲು ಅಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿರುವ ಸುಮಾರು 80 ಸೈನಿಕರನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಭಾರತಕ್ಕೆ ತಾಕೀತು ಮಾಡಿದ ನಂತರದಲ್ಲಿ ಈ ಉದ್ಘಾಟನೆ ಬಂದಿದೆ.
ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ನಿಕಟ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಮಾಲ್ಡೀವ್ಸ್, ದೇಶದ ಭಾರತದ ಪರ ನಿಲುವನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸುವ ಭರವಸೆಯ ಮೇರೆಗೆ ಹೊಸ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಮೊಹಮದ್ ಮುಯಿಝು ಅಕ್ಟೋಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಆಯ್ಕೆಯಾದ ನಂತರ ಬೀಜಿಂಗ್ ಕಡೆಗೆ ಆ ದೇಶವು ವಾಲುತ್ತಿದೆ.

ಭಾರತೀಯ ನೌಕಾಪಡೆಯು ತನ್ನ ಹೊಸ ನೌಕಾ ನೆಲೆ “ಐಎನ್‌ಎಸ್‌ (INS) ಜಟಾಯು” ವನ್ನು ಲಕ್ಷದ್ವೀಪ ದ್ವೀಪಗಳ ಮಿನಿಕಾಯ್‌ನಲ್ಲಿ ಬುಧವಾರ ನಿಯೋಜಿಸಿದೆ, ಅದರ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಅದು ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರದ ಪ್ರದೇಶದುದ್ದಕ್ಕೂ ತಲುಪಲಿದೆ.
ಮಿನಿಕಾಯ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಭಾರತದ ಹೊಸ ನೌಕಾ ನೆಲೆಯು ಮಾಲ್ಡೀವ್ಸ್‌ನಿಂದ ಸುಮಾರು 125 ಕಿಮೀ (78 ಮೈಲುಗಳು) ದೂರದಲ್ಲಿದೆ. ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರದ ಮೂಲಕ ಕಡಲ ಸಂಚಾರವನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತಗೊಳಿಸಲು ಈ ಪ್ರದೇಶವು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಹೊಸ ನೆಲೆಯು ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಅದರ ಕಣ್ಗಾವಲು ಪ್ರಯತ್ನಗಳಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
ಭಾರತೀಯ ನೌಕಾಪಡೆಯು ಬುಧವಾರ ಹೇಳಿಕೆಯೊಂದರಲ್ಲಿ, “ಲಕ್ಷದ್ವೀಪ ದ್ವೀಪದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ನೆಲೆಯನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ವೃದ್ಧಿ, ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ. ನೌಕಾಪಡೆಯು ಕೊಚ್ಚಿಯಲ್ಲಿ ಅಮೆರಿಕದ MH-60R “ಸೀಹಾಕ್” ಚಾಪರ್‌ಗಳ ಹೊಸ ಸ್ಕ್ವಾಡ್ರನ್ ಅನ್ನು ಸಹ ತನ್ನ ಪಶ್ಚಿಮ ಕರಾವಳಿಯಲ್ಲಿ ನಿಯೋಜಿಸಿದೆ. ಸ್ಕ್ವಾಡ್ರನ್, “ನಮ್ಮ ಕಡಲ ಕಣ್ಗಾವಲು ಮತ್ತು ಜಲಾಂತರ್ಗಾಮಿ ವಿರೋಧಿ ಯುದ್ಧ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳನ್ನು ವರ್ಧಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆ : ಚುನಾವಣಾ ಆಯೋಗದಿಂದ 8,889 ಕೋಟಿ ರೂ.ಮೌಲ್ಯದ ವಸ್ತುಗಳ ವಶ

ಬೀಜಿಂಗ್‌ನಿಂದ ಮಿಲಿಟರಿ ನೆರವು ಪಡೆಯುವ ಕುರಿತು ಮಾಲ್ಡೀವ್ಸ್‌ ಹೊಸ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಸಹಿ ಹಾಕಿದೆ, “ಬಲವಾದ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಸುವುದು ಇದರ ಉದ್ದೇಶ ಎಂದು ಅದರ ರಕ್ಷಣಾ ಸಚಿವಾಲಯ ಸೋಮವಾರ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ವೇದಿಕೆ X ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ.
ಇದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಯಾಗಿ ಭಾರತದಿಂದ ಈ ಕ್ರಮ ಬಂದಿದ್ದು, ಐಎನ್‌ಎಸ್ ಜಟಾಯು ಕವರಟ್ಟಿಯ ಐಎನ್‌ಎಸ್ ದ್ವೀಪಪ್ರಕ್ಷಕದ ನಂತರ ಲಕ್ಷದ್ವೀಪದಲ್ಲಿ ಎರಡನೇ ನೌಕಾ ನೆಲೆಯಾಗಿದೆ. ಮಿನಿಕಾಯ್ ಲಕ್ಷದ್ವೀಪದ ದಕ್ಷಿಣದ ದ್ವೀಪವಾಗಿದ್ದು, ಕೊಚ್ಚಿಯಿಂದ ನೈಋತ್ಯಕ್ಕೆ 215 ನಾಟಿಕಲ್ ಮೈಲುಗಳಷ್ಟು ದೂರದಲ್ಲಿದೆ.
ಮಿನಿಕಾಯ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ನೌಕಾಪಡೆಯ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಅಡ್ಮಿರಲ್ ಆರ್.ಹರಿಕುಮಾರ ಅವರು ಹೊಸ ನೌಕಾ ನೆಲೆಗೆ ಚಾಲನೆ ನೀಡಿದರು. ಲಕ್ಷದ್ವೀಪ ಆಡಳಿತಾಧಿಕಾರಿ ಪ್ರಫುಲ್ ಪಟೇಲ್, ದಕ್ಷಿಣ ನೌಕಾ ಕಮಾಂಡ್ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ವೈಸ್ ಅಡ್ಮಿರಲ್ ವಿ.ಶ್ರೀನಿವಾಸ ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮ ನೌಕಾ ಕಮಾಂಡ್ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ವೈಸ್ ಅಡ್ಮಿರಲ್ ಸಂಜಯ ಜೆ. ಸಿಂಗ್ ಉಪಸ್ಥಿತರಿದ್ದರು. ಕಮಾಂಡೆಂಟ್ ವ್ರತ್ ಬಘೇಲ್ ಅವರ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ಜಟಾಯುವನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಸಭೆಯನ್ನುದ್ದೇಶಿಸಿ ಮಾತನಾಡಿದ ಹರಿಕುಮಾರ, ಸೀತೆಯ ಅಪಹರಣವನ್ನು ತಡೆಯಲು ಯತ್ನಿಸಿದ ಮಹಾಕಾವ್ಯ ರಾಮಾಯಣದಲ್ಲಿನ ಪೌರಾಣಿಕ ಜೀವಿಯಾದ ಜಟಾಯು ಅವರ ಹೆಸರನ್ನು ಈ ಘಟಕಕ್ಕೆ ಇಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ನೌಕಾಪಡೆಯ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರು ಶ್ರೀರಾಮನಿಗೆ ಜಟಾಯು ರವಾನಿಸಿದ ಮಾಹಿತಿಯು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಸನ್ನಿವೇಶದ ಅರಿವನ್ನು ಒದಗಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಅಂಡಮಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಪೂರ್ವಕ್ಕೆ ಐಎನ್‌ಎಸ್ ಬಾಜ್ ಮತ್ತು ಈಗ ಪಶ್ಚಿಮದಲ್ಲಿ ಐಎನ್‌ಎಸ್ ಜಟಾಯು ನಮ್ಮ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಿತಾಸಕ್ತಿ ಕಾಪಾಡಲು ನೌಕಾಪಡೆ ಕಣ್ಣು ಮತ್ತು ಕಿವಿಯಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯ ಅತಿಥಿಯಾಗಿದ್ದ ಪಟೇಲ್ ಮಾತನಾಡಿ, ಮಿನಿಕಾಯ್‌ನಲ್ಲಿ ಏರ್‌ಸ್ಟ್ರಿಪ್‌ಗೆ ಅನುಮೋದನೆ ಕೂಡ ಅಂತಿಮ ಹಂತದಲ್ಲಿದೆ ಎಂದರು.
ಕವರಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ 24 ಗಂಟೆಗಳ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಚಾಪರ್ ಹ್ಯಾಂಗರ್ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಲಿದೆ ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ವಾಯುಪಡೆಗಾಗಿ ಲಕ್ಷದ್ವೀಪದಲ್ಲಿ ರಾಡಾರ್ ನೆಲೆಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಭೂಮಿಯನ್ನು ಮಂಜೂರು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಪ್ರಕಟಿಸಿದರು.
ನೌಕಾಪಡೆಯ ಪ್ರಭಾರ ಅಧಿಕಾರಿ (ಲಕ್ಷದ್ವೀಪ) ಕ್ಯಾಪ್ಟನ್ ಲವಕೇಶ ಠಾಕೂರ್ ಅವರು, ಆಯಕಟ್ಟಿನ ಸ್ಥಳದಿಂದಾಗಿ, ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಮಿನಿಕಾಯ್, ಇದು ಹಡಗು ಸಾಗಣೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಪವಿತ್ರಾ ಜಯರಾಮ ಸಾವಿನ ಬೆನ್ನಲ್ಲೇ ಗೆಳೆಯ-ಕಿರುತೆರೆ ನಟ ಚಂದು ಆತ್ಮಹತ್ಯೆ

ಚೀನಾಗೇಕೆ ತಲೆನೋವು?
ದಕ್ಷಿಣ ಹಿಂದೂಮಹಾಸಾಗರದ ಮೇಲೆ ಹಿಡಿತ ಸಾಧಿಸಲು ಹವಣಿಸುತ್ತಿರುವ ಚೀನಾ ದ್ವೀಪರಾಷ್ಟ್ರ ಮಾಲ್ಡೀವ್ಸ್ ಅನ್ನು ತನ್ನ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ. ಜಾಗತಿಕ ವ್ಯಾಪಾರದ ಬಹುಪಾಲು ವ್ಯಾಪಾರ ವಹಿವಾಟು ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರದ ಮಾರ್ಗದಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತದೆ. ಈ ಮಾರ್ಗದಲ್ಲಿ ನಿಯಂತ್ರಣ ಸಾಧಿಸಿದರೆ ತಾನು ಜಗತ್ತಿನ ದೊಡ್ಡಣ್ಣ ಆಗುತ್ತೇನೆ ಎಂಬ ಆಲೋಚನೆ ಚೀನಾಕ್ಕೆ. ಇದೇ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಸಾಲ, ಮೂಲ ಸೌಕರ್ಯ ಅಭಿವೃದ್ದಿ ಮತ್ತು ಇತರೆ ಆಮಿಷಗಳನ್ನು ನೀಡಿ ಮಾಲ್ಡೀವ್ಸ್ ಅನ್ನು ತನ್ನ ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ಪಡೆಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ. ಅದರ ಒತ್ತಾಸೆಯ ಮೇಲೆಯೇ ಮಾಲ್ಡೀವ್ಸ್ ತನ್ನ ದೇಶದಲ್ಲಿರುವ ಭಾರತೀಯ ಸೈನಿಕರನ್ನು ವಾಪಸ್ ಕರೆಸಿಕೊಳ್ಳಿ ಎಂದು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಪಟ್ಟು ಹಿಡಿದಿದೆ.
ಈಗ ಭಾರತ ಇದಕ್ಕೆ ತಿರುಗೇಟಿನ ಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಮಾಲ್ಡೀವ್ಸ್‌ಗೆ ಸಮೀಪ ಇರುವ ಲಕ್ಷದ್ವೀಪದ ಮಿನಿಕಾಯ್‌ ದ್ವೀಪ (Minicoy Island)ದಲ್ಲಿಯೇ ಭಾರತೀಯ ನೌಕಾಪಡೆಯ (Indian Navy) ‘ಐಎನ್‌ಎಸ್‌ ಜಟಾಯು’ ಎಂಬ (INS Jatayu) ನೌಕಾನೆಲೆಯನ್ನು ಆರಂಭಿದೆ. ಈಗಾಗಲೇ ಅಂಡಮಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಐಎನ್‌ಎಸ್‌ ಬಾಜ್‌ ಎಂಬ ನೌಕಾನೆಲೆ ಇದೆ. ಲಕ್ಷದ್ವೀಪದ ಕವರಟ್ಟಿಯಲ್ಲೇ ದ್ವೀಪ್ರಕಾಶಕ ಎಂಬ ನೌಕಾನೆಲೆ ಇದೆ. ಇದರ ಬೆನ್ನಲ್ಲೇ, ಲಕ್ಷದ್ವೀಪದಲ್ಲೇ ನೌಕಾಪಡೆಯು ಮತ್ತೊಂದು ನೆಲೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವ ಮೂಲಕ ವ್ಯೂಹಾತ್ಮಕ ಹೆಜ್ಜೆ ಇರಿಸಿದೆ.

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement