1.6 ಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಿಂದಿನ ಬೃಹತ್‌ ʼಅಮೆಜಾನ್‌ ನದಿ ಡಾಲ್ಫಿನ್‌ʼ ತಲೆಬುರುಡೆ ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು : ಇದಕ್ಕೂ ಗಂಗಾ ನದಿಗೂ ನಂಟು…!

ಲಿಮಾ (ಪೆರು) : ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಬುಧವಾರ ಪೆರುವಿನಲ್ಲಿ 16 ಮಿಲಿಯನ್ (1.6 ಕೋಟಿ) ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ತಲೆಬುರುಡೆಯ ಪಳೆಯುಳಿಕೆಯನ್ನು ಅನಾವರಣಗೊಳಿಸಿದರು. ಈಗ ಅಳಿವಿನಂಚಿನಲ್ಲಿರುವ ಬೃಹತ್ ನದಿ ಡಾಲ್ಫಿನ್‌ನ ತಲೆಬುರುಡೆಯಾಗಿದೆ. ಡಾಲ್ಫಿನ್ 3.5 ಮೀಟರ್ ಉದ್ದವಿತ್ತು, ಇದು ಈವರೆಗೆ ಪತ್ತೆಯಾದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ನದಿ ಡಾಲ್ಫಿನ್ ಆಗಿದೆ. ನದಿ ಡಾಲ್ಫಿನ್ ಒಂದು ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಅಮೆಜಾನ್ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಈಜುತ್ತಿತ್ತು ಮತ್ತು ಅದರ ಹತ್ತಿರದ ಜೀವಂತ ಸಂಬಂಧಿ ಈಗ ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾದ ನದಿ ಡಾಲ್ಫಿನ್ ಭಾರತದ ಗಂಗಾ ನದಿಯಲ್ಲಿದೆ.
ಈ ನದಿ ಡಾಲ್ಫಿನ್ ಸಾಗರವನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಿ 16 ಮಿಲಿಯನ್ (1.6 ಕೋಟಿ) ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಪೆರುವಿನ ಅಮೆಜೋನಿಯನ್ ನದಿಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸಲು ಆರಂಭಿಸಿತು ಎಂದು ತಜ್ಞರು ನಂಬಿದ್ದಾರೆ.
“ದೊಡ್ಡ ಸಿಹಿನೀರಿನ ಓಡಾಂಟೊಸೆಟ್: ಎ ಸೌತ್ ಏಷ್ಯನ್ ರಿವರ್ ಡಾಲ್ಫಿನ್ ರಿಲೇಟಿವ್ ಫ್ರಂ ದಿ ಪ್ರೊಟೊ-ಅಮೆಜೋನಿಯಾ” ಎಂಬ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಸೈನ್ಸ್ ಅಡ್ವಾನ್ಸಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ಪುರಾತನ ನದಿ ಡಾಲ್ಫಿನ್‌ನ ತಲೆಬುರುಡೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಪಳೆಯುಳಿಕೆಗಳನ್ನು 2018 ರಲ್ಲಿ ಪೆರುವಿನ ರಿಯೊ ನಾಪೋ ಎಂಬಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಅವು 16.5 ಮಿಲಿಯನ್ (1.65 ಕೋಟಿ) ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಿಂದಿನವು. ಡಾಲ್ಫಿನ್‌ಗೆ ಪೆಬಾನಿಸ್ಟಾ ಯಾಕುರುನಾ ಜೆನ್ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾಗಿದೆ.

3 ರಿಂದ 3.5 ಮೀಟರ್ ಉದ್ದದ (9.8 ರಿಂದ 11.4 ಅಡಿ) ಅಳತೆಯ ದಕ್ಷಿಣ ಅಮೆರಿಕಾದ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಡಾಲ್ಫಿನ್‌ಗೆ ತಲೆಬುರುಡೆ ಸೇರಿದೆ ಎಂದು ಪ್ರಾಗ್ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ರೊಡಾಲ್ಫೊ ಸಲಾಸ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಆಳವಾದ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಪೆರುವಿಯನ್ ಪುರಾತನ ಜೀವಿಯಾದ ಯಾಕುರುನಾಕ್ಕೆ ನಂತರ ಪೆಬಾನಿಸ್ಟಾ ಯಾಕುರುನಾ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾಯಿತು.
ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಮುಖ ಲೇಖಕರು, ನೂತನ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯು ಪ್ರಪಂಚದ ಕೊನೆಯ ನದಿ ಡಾಲ್ಫಿನ್‌ಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಅಪಾಯಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಮುಂದಿನ 20 ರಿಂದ 40 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಡಾಲ್ಫಿನ್‌ಗಳು ಒಂದೇ ರೀತಿಯ ಅಳಿವಿನ ಬೆದರಿಕೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಪಿ. ಯಾಕುರುನಾ ಎಂಬುದು ಡಾಲ್ಫಿನ್‌ಗಳ ಪ್ಲಾಟಾನಿಸ್ಟೊಯಿಡಿಯಾ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಸೇರಿದೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನದ ಲೇಖಕ ಆಲ್ಡೊ ಬೆನೈಟ್ಸ್-ಪಲೋಮಿನೊ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ 2.4 ಕೋಟಿ-1.6 ಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಸಾಗರಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿದ್ದವು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಹಜ್ ಯಾತ್ರೆ ವೇಳೆ ಶಾಖದ ಅಲೆಯಿಂದಾಗಿ 68 ಭಾರತೀಯರು ಸೇರಿ 1000ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸಾವು ; ವರದಿ

ಮಾಧ್ಯಮ ವರದಿಗಳಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದಂತೆ, ಈಗ ಉಳಿದಿರುವ ನದಿ ಡಾಲ್ಫಿನ್‌ಗಳು “ಒಂದು ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಸಮುದ್ರ ಡಾಲ್ಫಿನ್ ಗುಂಪುಗಳ ವಂಶಸ್ಥರು” ಎಂದು ಬೆನೈಟ್ಸ್-ಪಲೋಮಿನೊ ಹೇಳಿದರು. ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾದ ಸಾಗರ ಡಾಲ್ಫಿನ್ ಗುಂಪುಗಳು ಸಿಹಿನೀರಿನ ನದಿಗಳಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಆಹಾರ ಮೂಲಗಳನ್ನು ಹುಡುಕುವ ದೀರ್ಘ ಪ್ರಯಾಣದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಾಗರಗಳನ್ನು ತೊರೆದಿವೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಬೆನೈಟ್ಸ್-ಪಲೋಮಿನೊ ಅವರು ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಯೊಂದಿಗೆ ನಡೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗುತ್ತಿರುವಾಗ ಪಳೆಯುಳಿಕೆಯ ಭಾಗವನ್ನು ಗುರುತಿಸಿದರು. ಅದು ದವಡೆಯ ತುಣುಕಾಗಿತ್ತು. ನಾನು ಅದನ್ನು ಗುರುತಿಸಿದ ತಕ್ಷಣ, ನಾನು ಹಲ್ಲುಗಳ ಸಾಕೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ನೋಡಿದೆ. ನಾನು ‘ಇದು ಡಾಲ್ಫಿನ್’ ಎಂದು ಕಿರುಚಿದೆ. ನಮಗೆ ನಂಬಲಾಗಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. “ನಂತರ ಇದು ಅಮೆಜಾನ್ ನದಿಯ ಗುಲಾಬಿ ಡಾಲ್ಫಿನ್‌ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಾವು ಅರಿತುಕೊಂಡೆವು” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಅಮೆಜಾನ್ ಮತ್ತು ಒರಿನೊಕೊ ನದಿ ಜಲಾನಯನ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಇನ್ನೂ ಅಮೆಜಾನ್ ನದಿ ಡಾಲ್ಫಿನ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಜಾತಿಯ ನೆಲೆಯಾಗಿದೆ, ಇದನ್ನು ಗುಲಾಬಿ ನದಿ ಡಾಲ್ಫಿನ್ ಅಥವಾ ಬೊಟೊ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಅದರ ಹತ್ತಿರದ ಸಂಬಂಧಿ ಆಗ್ನೇಯ ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ 10,000 ಕಿಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಈ ಡಾಲ್ಫಿನ್ ಭಾರತದ ಗಂಗಾ ನದಿಯ ಡಾಲ್ಫಿನ್‌ಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ” ಎಂದು ಸಲಾಸ್ ಹೇಳಿದರು, ಪೆರುವಿನಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತಿದ್ದ ಈ ಡಾಲ್ಫಿನ್‌ಗಳು ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಈಗ ಇರುವ ಸಂಬಂಧಿಗಳಿಗಿಂತ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ. ಎರಡೂ ಡಾಲ್ಫಿನ್‌ಗಳ ಪೂರ್ವಜರು ಹಿಂದೆ ಸಾಗರದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದವು ಎಂದು ಪ್ರಾಗ್ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ರೊಡಾಲ್ಫೊ ಸಲಾಸ್ ಹೇಳಿದರು.
ಈ ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಅಮೆಜಾನ್ ಮತ್ತು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸಿಹಿನೀರಿನ ಪರಿಸರದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದವು. ದುಃಖಕರವೆಂದರೆ, ಅವುಗಳು ಅಮೆಜಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಳಿದುಹೋದವು, ಆದರೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅವುಗಳು ಬದುಕುಳಿವೆ ” ಸಲಾಸ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಹಜ್ ಯಾತ್ರೆ ವೇಳೆ ಶಾಖದ ಅಲೆಯಿಂದಾಗಿ 68 ಭಾರತೀಯರು ಸೇರಿ 1000ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸಾವು ; ವರದಿ

 

5 / 5. 2

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement