ಕೋಟಿಗಟ್ಟಲೆ ಬೆಲೆಗೆ ಮಾರಾಟವಾಗಿ ನೂತನ ದಾಖಲೆ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಭಾರತದ ಮೂಲದ ಈ ತಳಿಯ ಹಸು..! ಬೆಲೆ ಕೇಳಿದ್ರೆ ದಂಗಾಗ್ತೀರಾ…!!

ಜಾಗತಿಕ ಜಾನುವಾರು ಹರಾಜಿನಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ಮೂಲದ ತಳಿಯ ಹಸುವೊಂದು ದಾಖಲೆ ಮೊತ್ತಕ್ಕೆ ಮಾರಾಟವಾಗಿ ಪ್ರಸ್ತುತ ಜಗತ್ತಿನ ಅತಿ ದುಬಾರಿ ಹಸು ಎಂಬ ಹೆಗ್ಗಳಿಕೆಗೆ ಪಾತ್ರವಾಗಿದೆ. ವಯಾಟಿನಾ-19 ಎಫ್‌ಐವಿ ಮಾರಾ ಇಮೋವಿಸ್ ಎಂದು ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾದ ಭಾರತದ ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶದ ನೆಲ್ಲೂರು ತಳಿಯ ಹಸು ಬರೋಬ್ಬರಿ 40 ಕೋಟಿ ರೂ. ಮೊತ್ತಕ್ಕೆ ಮಾರಾಟವಾಗಿ ದಾಖಲೆ ನಿರ್ಮಿಸಿದೆ…!
ಬ್ರೆಜಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಹರಾಜಿನಲ್ಲಿ ಅವರು $4.8 ಮಿಲಿಯನ್ ( 40 ಕೋಟಿ ರೂ.) ನಂಬಲಾಗದ ಬೆಲೆಗೆ ಮಾರಾಟವಾಗಿದೆ. ಈ ಮಾರಾಟವು ಜಾನುವಾರು ಹರಾಜಿನ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಮೈಲಿಗಲ್ಲು. ನೆಲ್ಲೂರು ತಳಿ, ಅದರ ಹೊಳೆಯುವ ಬಿಳಿ ಚರ್ಮ ಮತ್ತು ಭುಜದ ಮೇಲೆ ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಗೂನುಗಳಿಂದ ಅದು ಯಾವಾಗಲೂ ಗಮನಸೆಳೆಯುತ್ತದೆ. ಇದು ಬ್ರೇಜಿಲ್ಲೆಗೆ ಮೂಲತಃ ಭಾರತದಿಂದ ಬಂದಿದೆ, ಆದರೆ ಈಗ ಬ್ರೆಜಿಲ್‌ನ ಪ್ರಮುಖ ಹಸುವಿನ ತಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಬ್ರೆಜಿಲ್‌ನ ಸಾವೊ ಪಾಲೊದ ಅರಂಡು ನಗರದಲ್ಲಿ ಹರಾಜು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆ ವೇಳೆ ಈ ಹಸು ದಾಖಲೆ ಮೊತ್ತಕ್ಕೆ ಮಾರಾಟವಾಗಿದೆ.

ವೈಜ್ಞಾನಿಕವಾಗಿ ಬಾಸ್ ಇಂಡಿಕಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ತಳಿಯು ಭಾರತದ ಒಂಗೋಲ್ ತಳಿಯ ಹಸುಗಳಿಂದ ಬಂದಿದೆ, ಅದು ದೃಢತೆ ಮತ್ತು ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳುವಿಕೆಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದೆ. ಮೊದಲ ಜೋಡಿ ಒಂಗೋಲ್ ದನಗಳು 1868 ರಲ್ಲಿ ಹಡಗಿನ ಮೂಲಕ ಬ್ರೆಜಿಲ್‌ಗೆ ಹೋಗಿದ್ದವು. ಬ್ರೆಜಿಲ್‌ನ ಬಹಿಯಾದ ಸಾಲ್ವಡಾರ್‌ ಗೆ ಬಂದಿಳಿದವು. ಇದರ ನಂತರ 1878 ರಲ್ಲಿ ಹ್ಯಾಂಬರ್ಗ್ ಮೃಗಾಲಯದಿಂದ ಇತರ ಎರಡು ನೆಲ್ಲೂರು ಹಸುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಮತ್ತಷ್ಟು ಆಮದುಗಳನ್ನು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲಾಯಿತು. 1960ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ನೂರು ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ತಂದ ನಂತರ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಆಮದುಗಳು ನಡೆಯಿತು. ಇದು ಬ್ರೆಜಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಈ ತಳಿಯ ಹರಡುವಿಕೆಗೆ ಅಡಿಪಾಯ ಹಾಕಿತು.
ಬಿಸಿ ತಾಪಮಾನಕ್ಕೆ ಈ ತಳಿಯ ಪ್ರತಿರೋಧ, ಅದರ ದಕ್ಷ ಚಯಾಪಚಯ ಮತ್ತು ಪರಾವಲಂಬಿ ಸೋಂಕುಗಳಿಗೆ ಅದರ ಪ್ರತಿರೋಧದ ಒಡ್ಡುವ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ಈ ತಳಿಯ ಹಸುಗಳಿಗೆ ಬ್ರೇಜಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ರೈತರಿಂದ ಹೆಚ್ಚು ಬೇಡಿಕೆಯಿದೆ.

ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ವಯಾಟಿನಾ-19 ಎಫ್‌ಐವಿ ಮಾರಾ ಇಮೋವಿಸ್ (Viatina-19 FIV Mara Imoveis) ಈ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತದೆ. ವಯಾಟಿನಾ-19 ಎಫ್‌ಐವಿ ಮಾರಾ ಇಮೋವಿಸ್ (Viatina-19 FIV Mara Imoveis) ಎಂಬ ಹಸುವಿನ ಮಾರಾಟವು ಹಸುವಿನ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಅದರ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಇದೆ. ಭ್ರೂಣಗಳು ಮತ್ತು ವೀರ್ಯಾಣುಗಳ ರೂಪದಲ್ಲಿ ಅವುಗಳ ಆನುವಂಶಿಕತೆಯು ತಮ್ಮ ಉನ್ನತ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಸಂತತಿಯನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಆ ಮೂಲಕ ನೆಲ್ಲೂರು ತಳಿಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಈ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿಂದಾಗಿಯೇ ಹರಾಜಿನಲ್ಲಿ ನೆಲ್ಲೂರು ತಳಿಯ ಈ ಹಸು ದಾಖಲೆ ಮೊತ್ತಕ್ಕೆ ಹರಾಜಾಜಿನಲ್ಲಿ ಮಾರಾಟವಾಗಿದೆ.
ವಯಾಟಿನಾ-19 ಎಫ್‌ಐವಿ ಮಾರಾ ಇಮೋವಿಸ್ (Viatina-19 FIV Mara Imoveis) ಹೆಚ್ಚಿನ ಬೆಲೆಯು ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಜಾನುವಾರು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಮೇಲೂ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿತು. ಇದು ಹಸುಗಳ ತಳಿಯ ಮಹತ್ವವನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಅದರ ಖ್ಯಾತಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ಭಾರತದ ನೆಲ್ಲೂರು ತಳಿಯ ಹಸುಗಳು ಈಗಾಗಲೇ ಬ್ರೆಜಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಆ ದೇಶದ ಹಸುಗಳ ಒಟ್ಟು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ 80 ಪ್ರತಿಶತವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ.

5 / 5. 5

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement