ಸರ್ವರಿಗೂ ಕ್ರೋಧಿ ಸಂವತ್ಸರದ ಯುಗಾದಿಯ ಹಾರ್ದಿಕ ಶುಭಾಶಯಗಳು

ವೀಡಿಯೊ..| ಮರದ ತೊಗಟೆ ಕತ್ತರಿಸಿದ ಕೂಡಲೇ ಮರದಿಂದ ಕಾರಂಜಿಯಂತೆ ಚಿಮ್ಮಿತು ನೀರಿನ ಧಾರೆ…!

ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶದ ಅಲ್ಲೂರಿ ಸೀತಾರಾಮ ರಾಜು ಜಿಲ್ಲೆಯ ಅರಣ್ಯ ಇಲಾಖೆ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಭಾರತೀಯ ಲಾರೆಲ್ ಮರದ ತೊಗಟೆಯನ್ನು ಕತ್ತರಿಸಿದ ನಂತರ ಕಾರಂಜಿಯಂತೆ ನೀರು ಚಿಮ್ಮಿದೆ. ಘಟನೆಯ ವೀಡಿಯೊವೊಂದು ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲತಾಣದಲ್ಲಿ ವೈರಲ್ ಆಗಿದ್ದು, ಅನೇಕರ ಅಚ್ಚರಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.
ಪಾಪಿಕೊಂಡ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನದಲ್ಲಿ ಬೇಸಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಈ ಮರಗಳಲ್ಲಿ ನೀರು ಸಂಗ್ರಹವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅರಣ್ಯಾಧಿಕಾರಿಗಳು ಮರದ ತೊಗಟೆಯನ್ನು ಕತ್ತರಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಕಿಂಟುಕೂರು ಅರಣ್ಯ ಪ್ರದೇಶದ ಪಾಪಿಕೊಂಡಾಲು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನದಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಅರಣ್ಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಟರ್ಮಿನಾಲಿಯಾ ಎಲಿಪ್ಟಿಕಾದಿಂದ ನೀರು ಹೊರಬರುವುದನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಕಿಂಟುಕೂರು ಗ್ರಾಮವು ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶದ ಪೂರ್ವ ಗೋದಾವರಿ ಜಿಲ್ಲೆಯ ರಂಪಚೋಡವರಂ ಮಂಡಲದಲ್ಲಿದೆ. ಈ ಮರವನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಇಂಡಿಯನ್ ಲಾರೆಲ್ ಅಥವಾ ನಲ್ಲ ಮಡ್ಡಿ ಮರ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಅದರ ಕಾಂಡವನ್ನು ಕತ್ತರಿಸಿದಾಗ ವೀಡಿಯೊ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಮರದಿಂದ ಸುಮಾರು 20 ಲೀಟರ್ ನೀರು ಬಂದಿದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಈ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಕೊಂಡ ರೆಡ್ಡಿ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರು ಅರಣ್ಯ ಇಲಾಖೆಯೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಗೋದಾವರಿ ಪ್ರದೇಶದ ಪಾಪಿಕೊಂಡ ಬೆಟ್ಟದ ಶ್ರೇಣಿಯಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಬುಡಕಟ್ಟು ಸಮುದಾಯವಾಗಿದೆ. ಮರಗಳ ಬಗೆಗಿನ ಜ್ಞಾನಕ್ಕೆ ಈ ಬುಡಕಟ್ಟು ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದೆ.
ಭಾರತೀಯ ಲಾರೆಲ್ ಮರವನ್ನು ವೈಜ್ಞಾನಿಕವಾಗಿ ಫಿಕಸ್ ಮೈಕ್ರೋಕಾರ್ಪಾ (Ficus microcarpa) ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಉಷ್ಣವಲಯದ ಅಥವಾ ಉಪೋಷ್ಣವಲಯದ ಮರವಾಗಿದೆ, ಇದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಏಷ್ಯಾ, ಪಶ್ಚಿಮ ಪೆಸಿಫಿಕ್ ದ್ವೀಪಗಳು ಮತ್ತು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಹಲವಾರು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ.
ಅಲಂಕಾರಿಕ ಮರವಾಗಿಯೂ ಇದನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ನಯವಾದ ತಿಳಿ ಬೂದು ತೊಗಟೆ ಮತ್ತು ಹೊಳೆಯುವ ಹಸಿರು ಲ್ಯಾನ್ಸಿಲೇಟ್ ಎಲೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಇದರ ದಪ್ಪ ಎಲೆಗಳು ವಿವಿಧ ಪಕ್ಷಿ ಪ್ರಭೇದಗಳಿಗೆ ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾದ ಆವಾಸ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಹಣ್ಣುಗಳು ಪಕ್ಷಿಗಳಿಗೆ ಆಹಾರವಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವೀಡಿಯೊ | ಪೊಲೀಸರ "ನಿಷ್ಕ್ರಿಯತೆ"ಗೆ ಹತಾಶೆಗೊಂಡು ಠಾಣೆಗೆ ಬಂದು ಪೊಲೀಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಗೆ 'ಆರತಿ' ಮಾಡಿದ ದಂಪತಿ..!. ಆದರೆ...

ಸಸ್ಯಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರ ಪ್ರಕಾರ, ಮರವು ತನ್ನ ಕಾಂಡದಲ್ಲಿ ನೀರನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ ವಿಶಿಷ್ಟ ಲಕ್ಷಣವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ನೀರು ಕುಡಿಯಲು ಯೋಗ್ಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಔಷಧೀಯ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಿಂದ ಒಳ್ಳೆಯದಂತೆ. ಹೊಟ್ಟೆ ನೋವನ್ನು ಗುಣಪಡಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರ ತೊಗಟೆಯು ಬೆಂಕಿ-ನಿರೋಧಕ ಗುಣಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಮರವನ್ನು ಪೀಠೋಪಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಗೀತ ವಾದ್ಯಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಎಲೆಗಳು ಆಂಥೆರಿಯಾ ಪಫಿಯಾ ರೇಷ್ಮೆ ಹುಳುಗಳಿಗೆ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಆಹಾರ ಮೂಲವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ, ಇದು ಟಸ್ಸಾರ್ ರೇಷ್ಮೆ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ವಾಣಿಜ್ಯಿಕವಾಗಿ ಬೆಲೆಬಾಳುವ ಕಾಡು ರೇಷ್ಮೆಯನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ನೆರೆಯ ಕರ್ನಾಟಕ ಸೇರಿದಂತೆ ಭಾರತದ ಹಲವಾರು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ನೀರಿನ ಅಭಾವವಿರುವಾಗ, ಕರ್ನಾಟಕದ ರಾಜಧಾನಿ ಬೆಂಗಳೂರು ತೀವ್ರ ನೀರಿನ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ಲಾರೆಲ್ ಮರದ ತೊಗಟೆಯಿಂದ ನೀರು ಹೊರಬರುವುದು ಅನೇಕರಿಗೆ ಅಚ್ಚರಿ ತಂದಿದೆ.
ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶದ ಜಲಾಶಯಗಳಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಶೇ.66ರಷ್ಟು ನೀರು ಸಂಗ್ರಹವಾಗಿತ್ತು, ಈ ವರ್ಷ ಶೇ.22ರಷ್ಟು ನೀರು ಸಂಗ್ರಹ ಮಾತ್ರ ಇದೆ. ಜಲಾಶಯದ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಟ್ರ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಿರುವ 21 ಪ್ರಮುಖ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ, 15 ಜಲಾಶಯಗಳ ಮಟ್ಟವು ಈ ದಶಕದ ಸರಾಸರಿ ನೀರಿನ ಮಟ್ಟಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ. ತಮಿಳುನಾಡು, ಕರ್ನಾಟಕ, ಮತ್ತು ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶ, ಬಿಹಾರ, ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಢದಲ್ಲಿ, ಜಲಾಶಯದ ಮಟ್ಟವು ದಶಕದ ಸರಾಸರಿಗಿಂತ 20 ಪ್ರತಿಶತಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಸಲ್ಮಾನ್ ಖಾನ್ ಮನೆ ದಾಳಿಯ ಹೊಣೆ ಹೊತ್ತ ಗ್ಯಾಂಗ್‌ ಸ್ಟರ್ ಲಾರೆನ್ಸ್ ಬಿಷ್ಣೋಯ್ ಸಹೋದರ ಅನ್ಮೋಲ್

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement