ಸಂಪೂರ್ಣ ʼರಾಮಸೇತುʼವಿನ ಸಮುದ್ರದೊಳಗಿನ ಮೊದಲ ನಿಖರ ನಕ್ಷೆ ರಚಿಸಿದ ಇಸ್ರೋ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು : ಮತ್ತಷ್ಟು ರಹಸ್ಯ ಬಹಿರಂಗ

ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ (ಇಸ್ರೋ) ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ರಾಮಸೇತು(ಆಡಮ್‌ ಬಿಡ್ಜ್‌)ವಿನ ಅತ್ಯಂತ ನಿಖರವಾದ ಸಮುದ್ರ ನಕ್ಷೆಯನ್ನು ತಯಾರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಈಗ ಮುಳುಗಿದ ರಾಮಸೇತು ಭಾರತದ ಧನುಷ್ಕೋಡಿಯಿಂದ ಶ್ರೀಲಂಕಾದ ತಲೈಮನ್ನಾರ್‌ ವರೆಗಿನ ʼಸಂಪರ್ಕʼವನ್ನು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಿದೆ.
‘ಸೈಂಟಿಫಿಕ್ ರಿಪೋರ್ಟ್ಸ್‌’ ಎಂಬ ನಿಯತಕಾಲಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, ಇಸ್ರೋ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಅಮೆರಿಕದ ‘ಐಸಿಇಸ್ಯಾಟ್‌-2’ ಉಪಗ್ರಹದ ಸುಧಾರಿತ ಲೇಸರ್ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಮುಳುಗಿದ ರಾಮಸೇತುವೆಯ ಹೆಚ್ಚಿನ ರೆಸಲ್ಯೂಶನ್ (10 ಮೀಟರ್‌ ರೆಸಲ್ಯೂಶನ್) ನಕ್ಷೆಯನ್ನು ರಚಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅಕ್ಟೋಬರ್ 2018ರಿಂದ ಅಕ್ಟೋಬರ್ 2023ರ ವರೆಗೆ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲಾಗಿದ್ದು, ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ 29 ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ಉದ್ದದ ಸುಣ್ಣದ ಕಲ್ಲುಗಳನ್ನು ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟ 99.98%ರಷ್ಟು ರಾಮ ಸೇತುವು ಆಳವಿಲ್ಲದ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.
ವರದಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ರಾಮಸೇತುವೆಯ ನೀರೊಳಗೆ ಮುಳುಗಿದ ಭಾಗಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚು ನಿಖರವಾದ ವಿವರಗಳನ್ನು ನೀಡುವ ಮೊದಲ ಸಂಶೋಧನೆಯಾಗಿದೆ. ಜೋಧಪುರ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿರುವ ಇಸ್ರೋದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ದೂರಸಂವೇದಿ ಕೇಂದ್ರದ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಗಿರಿಬಾಬು ಮತ್ತು ಅವರ ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಗಳು ತಮ್ಮ ಸಂಶೋಧನೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ‘ಸೈಂಟಿಫಿಕ್ ರಿಪೋರ್ಟ್ಸ್‌’ ನಿಯತಕಾಲಿಕದ ಸಂಚಿಕೆಯಲ್ಲಿ ವಿವರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಭಾರತೀಯರು ʼರಾಮಸೇತುʼ ಎಂದು ಕರೆಯುವ ಈಗ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿದ ಈ ರಚನೆಯನ್ನು ಈಸ್ಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಕಂಪನಿಯು ಆಡಮ್ಸ್ ಬ್ರಿಡ್ಜ್ ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಿತು. ರಾಮಾಯಣದ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ಸೇತುವೆಯು ರಾಮನ ಸೇನೆಯು ರಾವಣನ ರಾಜ್ಯವಾದ ಶ್ರೀಲಂಕಾವನ್ನು ತಲುಪಲು ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಸೇತುವೆಯಾಗಿದೆ ಹಾಗೂ ರಾವಣನಿಂದ ಅಪಹರಣಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದ ರಾಮನ ಹೆಂಡತಿ ಸೀತೆಯನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ವಾನರ ಸೇನೆಯು ಈ ಸೇತುವೆ ಮೂಲಕ ಲಂಕೆ ತಲುಪಿತ್ತು ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಭೂವಿಜ್ಞಾನದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪುರಾವೆಗಳು ಈ ಮುಳುಗಿರುವ ರಾಮಸೇತುವೆಯು ಒಮ್ಮೆ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಶ್ರೀಲಂಕಾ ನಡುವಿನ ಭೂ ಮಾರ್ಗವಾಗಿತ್ತು ಎಂದು ತಿಳಿಸುತ್ತದೆ. ಕ್ರಿ.ಶ. 9ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಪರ್ಷಿಯನ್ ನಾವಿಕರು ಈ ಸೇತುವೆಯನ್ನು ಸೇತು ಬಂಧೈ ಅಥವಾ ಸಮುದ್ರದ ಮೇಲಿನ ಸೇತುವೆ ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ. ರಾಮೇಶ್ವರಂನ ದೇವಾಲಯದ ದಾಖಲೆಗಳು ಈ ಸೇತುವೆಯು 1480 ರವರೆಗೂ ಸಮುದ್ರ ಮಟ್ಟಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲಿತ್ತು ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಅದು ಪ್ರಬಲವಾದ ಚಂಡಮಾರುತದಿಂದ ಇದು ನೀರಿನೊಳಗೆ ಹೋಯಿತು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ರೈತರಿಗೆ ಪಿಸ್ತೂಲ್ ತೋರಿಸಿದ ವೀಡಿಯೊ ವೈರಲ್‌ ; ವಿವಾದಿತ ಟ್ರೇನಿ ಐಎಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿ ಪೂಜಾ ಖೇಡ್ಕರ ತಾಯಿ ಬಂಧನ

ಹಿಂದಿನ ಉಪಗ್ರಹ-ಆಧಾರಿತ ಅವಲೋಕನಗಳು ಸಮುದ್ರದೊಳಗಿನ ಈ ಸೇತುವೆಯು ಮಾನವ ನಿರ್ಮಿತ ಎಂದು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದವು, ಆದರೂ ಈ ಅವಲೋಕನಗಳು ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಸೇತುವೆಯ ಬಾಹ್ಯದ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತವಾಗಿವೆ. ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿನ ಸಮುದ್ರವು ಅತ್ಯಂತ ಆಳವಿಲ್ಲ. ಈ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ರಾಮಸೇತು 1ರಿಂದ 10 ಮೀಟರ್ ಆಳದಲ್ಲಿದೆ.
ಸಂಶೋಧಕರು ಅಮೆರಿಕದ ‘ಐಸಿಇಸ್ಯಾಟ್‌-2’ (ICESat-2) ಉಪಗ್ರಹದ ಡೇಟಾವನ್ನು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 2018 ರಿಂದ ಅಕ್ಟೋಬರ್ 2023 ರ ವರೆಗೆ ಮುಳುಗಿದ ಸೇತುವಿನ ಪೂರ್ಣ ಉದ್ದದ 10-ಮೀಟರ್ ರೆಸಲ್ಯೂಶನ್ ನಕ್ಷೆಯನ್ನು ರಚಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ರೈಲು ಕೋಚ್‌ ಗಾತ್ರದ ವಿವರಗಳನ್ನು ಸೆರೆಹಿಡಿಯಲು ಸಾಕಾಗುತ್ತದೆ.
ಅವರ ಸಂಶೋಧನೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಸೇತುವೆಯು ಸಮುದ್ರತಳದಿಂದ ಸುಮಾರು 8 ಮೀಟರ್ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪರಿಮಾಣದ ಸುಮಾರು 0.02 ಪ್ರತಿಶತ ಮಾತ್ರ ಗೋಚರಿಸುತ್ತದೆ; ಉಳಿದವು ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಮುಳುಗಿವೆ.

ಅವರ ಸಂಶೋಧನೆಯು ರಾಮಸೇತುವಿನಲ್ಲಿ 11 ಕಿರಿದಾದ ಕಾಲುವೆ (narrow passages)ಗಳನ್ನು ಸಹ ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. ಅವುಗಳು ಕೆಲವೇ ಮೀಟರ್ ಅಗಲವಿದೆ, ಇದು ನೈರುತ್ಯ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಮನ್ನಾರ್ ಕೊಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಈಶಾನ್ಯ ಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ ಪಾಕ್ ಜಲಸಂಧಿ ನಡುವೆ ನೀರು ಹರಿಯಲು ಅಥವಾ ವಿನಿಮಯ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ.
ಈ ಚಿಕ್ಕ ಕಾಲುವೆಗಳು ಸಮುದ್ರದ ಅಲೆಗಳಿಂದ ರಾಮಸೇತುವನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಿಸುವಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಸೇತುವೆಯು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಎರಡೂ ಬದಿಗಳಿಂದ ಬಲವಾದ ಅಲೆಗಳ ಹೊಡೆತವನ್ನು ತಡೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಜ್ಞರು ನಂಬುತ್ತಾರೆ.
ನೈಋತ್ಯ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಬೇಸಿಗೆಯ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಪ್ರವಾಹಗಳು ಅರಬ್ಬೀ ಸಮುದ್ರದಿಂದ ಬಂಗಾಳ ಕೊಲ್ಲಿಗೆ ನೀರನ್ನು ತರುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಈಶಾನ್ಯ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಚಳಿಗಾಲದ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಪ್ರವಾಹಗಳು ಪಾಕ್ ಜಲಸಂಧಿ ಮತ್ತು ರಾಮಸೇತು ಮೂಲಕ ಬಂಗಾಳ ಕೊಲ್ಲಿಯ ನೀರನ್ನು ಅರಬ್ಬೀ ಸಮುದ್ರಕ್ಕೆ ಸಾಗಿಸುತ್ತವೆ.
ಇಸ್ರೋ ತಂಡದ ಪ್ರಕಾರ, ಆಳವಿಲ್ಲದ ಕಾಲುವೆಗಳು ಮನ್ನಾರ್ ಕೊಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಪಾಕ್‌ ಜಲಸಂಧಿಯ ನಡುವೆ ಮುಕ್ತ ಹರಿವಿಗೆಅವಕಾಶ ನೀಡುತ್ತದೆ. , ಇದು ದಿಬ್ಬ ಅಥವಾ ಸೇತುವೆ ಮೇಲೆ ಅಲೆಗಳ ಪ್ರಭಾವವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಹಳಿ ತಪ್ಪಿದ ಚಂಡೀಗಢ-ದಿಬ್ರುಗಢ ಎಕ್ಸ್‌ಪ್ರೆಸ್‌ ರೈಲಿನ ಹಲವು ಬೋಗಿಗಳು ; ನಾಲ್ವರು ಸಾವು, 20ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಮಂದಿಗೆ ಗಾಯ

 

5 / 5. 3

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement