ಮೊದಲ ಕೋವಿಡ್‌ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಕಚ್ಚಾ ದತ್ತಾಂಶ ಡಬ್ಲುಎಚ್‌ಒ ತಂಡಕ್ಕೆ ನೀಡಲು ನಿರಾಕರಿಸಿದ ಚೀನಾ: ತಂಡದ ಸದಸ್ಯ

ಆರಂಭಿಕ ಕೋವಿಡ್ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ ತಂಡಕ್ಕೆ ಕಚ್ಚಾ ಡೇಟಾವನ್ನು ನೀಡಲು ಚೀನಾ ನಿರಾಕರಿಸಿದೆ ಎಂದು ತಂಡದ ಸದಸ್ಯರೊಬ್ಬರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
2019 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಚೀನಾದ ನಗರವಾದ ವುಹಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಏಕಾಏಕಿ ಉಂಟಾದ ಆರಂಭಿಕ ಹಂತದಿಂದ ಚೀನಾ ಗುರುತಿಸಿದ ಕೋವಿಡ್‌-19 174 ಪ್ರಕರಣಗಳ ಬಗ್ಗೆ ರೋಗಿಗಳ ದತ್ತಾಂಶವನ್ನು ತಂಡವು ಕೋರಿತ್ತು, ಆದರೆ ಅವರಿಗೆ ಸಾರಾಂಶವನ್ನು ಮಾತ್ರ ನೀಡಲಾಗಿದೆ, ದತ್ತಾಂಶ ನೀಡಿಲ್ಲ ಎಂದು ತಂಡದ ಸದಸ್ಯರಾಗಿರುವ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳ ತಜ್ಞ ಡೊಮಿನಿಕ್ ಡ್ವೈರ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ಮೂಲವನ್ನು ತನಿಖೆ ಮಾಡುವ ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯ ನೇತೃತ್ವದ ತಂಡಕ್ಕೆ ಆರಂಭಿಕ ಕೋವಿಡ್‌-19 ಪ್ರಕರಣಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕಚ್ಚಾ ಡೇಟಾವನ್ನು ನೀಡಲು ಚೀನಾ ನಿರಾಕರಿಸಿತು. ಇದು ಏಕಾಏಕಿ ಹೇಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು ಎಂಬುದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಸಂಕೀರ್ಣಗೊಳಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಅಂತಹ ಕಚ್ಚಾ ಡೇಟಾವನ್ನು “ಲೈನ್ ಲಿಸ್ಟಿಂಗ್ಸ್” ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಇದನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಅನಾಮಧೇಯವಾಗಿ ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಯಾವ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳಲಾಯಿತು, ಅವರ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳು ಮತ್ತು ಆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂಬಂತಹ ವಿವರಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ರಾಯ್ಟರ್ಸ್‌ ಹೇಳಿದೆ.
ವುಹಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಈಗ ಸ್ಥಗಿತಗೊಂಡ ಸಗಟು ಸಮುದ್ರಾಹಾರ ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿ ವೈರಸ್ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದ್ದು, ಅನಂತರ ಅದನ್ನು ಮುಚ್ಚಲಾಗಿತ್ತು. ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ನಾವು ಈ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿ ಕೇಳಿದ್ದೆವು, ಆದರೆ ಡೇಟಾ ಸಿಗಲಿಲ್ಲ. ಡೇಟಾ ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲದಿರುವ ಕಾರಣಗಳು ನನಗೆ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ,
ಚೀನಾದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಬಹಳಷ್ಟು ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಿದರೆ, ಕಚ್ಚಾ ರೋಗಿಗಳ ಡೇಟಾವನ್ನು ತಂಡದ ಅಂತಿಮ ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
“ಹಿಂದಿನ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ತಾವು ಪಡೆದಿದ್ದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಡೇಟಾವನ್ನು ತಾವು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಡಬ್ಲುಎಚ್‌ಒ ತಂಡ ತಿಳಿಸಿದೆ. ತಂಡದ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳ ಸಾರಾಂಶವನ್ನು ಮುಂದಿನ ವಾರದಲ್ಲಿಯೇ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂದು ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ ಶುಕ್ರವಾರ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ ನೇತೃತ್ವದ ತನಿಖೆಯು ಬೀಜಿಂಗ್ ಮತ್ತು ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ ನಡುವಿನ ತಿಕ್ಕಾಟದಿಂದ ಪೀಡಿತವಾಗಿದೆ, ಅಮೆರಿಕ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಚೀನಾ ಆರಂಭಿಕ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಏಕಾಏಕಿ ಮರೆಮಾಚಿದೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿತು. ಚೀನಾದ ತಜ್ಞರು ನಡೆಸಿದ ಮೊದಲ ಹಂತದ ಸಂಶೋಧನೆಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಭೇಟಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಟೀಕಿಸಿತು, ಜನವರಿಯಲ್ಲಿ ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಆಗಮಿಸಿದ ತಂಡವು ಕೋವಿಡ್‌-19 ಏಕಾಏಕಿ ಉಗಮದ ಮೂಲವನ್ನು ಹುಡುಕಲು ನಾಲ್ಕು ವಾರ ಕಳೆಯಿತು. ಈ ತಂಡವು ತಮ್ಮ ಚೀನೀ ಆತಿಥೇಯರು ಆಯೋಜಿಸಿದ್ದ ಭೇಟಿಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಸೀಮಿತವಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ನಿರ್ಬಂಧಗಳಿಂದಾಗಿ ಸಮುದಾಯದ ಸದಸ್ಯರೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಮೊದಲ ಎರಡು ವಾರ ಹೊಟೇಲ್‌ ಕ್ವಾರಂಟೈನ್‌ನಲ್ಲಿಯೇ ಕಳೆಯಿತು. ಆರಂಭಿಕ ಕೋವಿಡ್‌-19 ಪ್ರಕರಣಗಳ ಕಚ್ಚಾ ಡೇಟಾವನ್ನು ಹಸ್ತಾಂತರಿಸಲು ಚೀನಾ ನಿರಾಕರಿಸಿತು ಎಂದು ವಾಲ್ ಸ್ಟ್ರೀಟ್ ಜರ್ನಲ್ ಶುಕ್ರವಾರ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗೆ ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ಮಾಡಿದ ಮನವಿಗೆ ಡಬ್ಲುಎಚ್‌ಒ ಉತ್ತರಿಸಲಿಲ್ಲ.
ಚೀನಾದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವಾಲಯವು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯ ಕೋರಿಕೆಗೆ ತಕ್ಷಣ ಉತ್ತರಿಸಲಿಲ್ಲ ಆದರೆ ಬೀಜಿಂಗ್ ಈ ಹಿಂದೆ ಅದರ ಪಾರದರ್ಶಕತೆ ಮತ್ತು ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯೊಂದಿಗಿನ ತಾನು ನೀಡಿದ ಸಹಕಾರವನ್ನು ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ.
ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ ತಂಡದೊಳಗಿನ ಕೆಲಸವು ಸಾಮರಸ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಆದರೆ ಡೇಟಾದ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನ ಮತ್ತು ಮಹತ್ವದ ಬಗ್ಗೆ ತಮ್ಮ ಚೀನಾದ ಸಹವರ್ತಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ “ವಾದಗಳು” ಇದ್ದವು ಎಂದು ಡ್ವೈರ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ನಾವು ಕೋಲ್ಡ್ ಚೈನ್ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಿರಬಹುದು ಮತ್ತು ಏನಾಗಿರಬಹುದು ಎನ್ನುವುದಕ್ಕಿಂತ ಡೇಟಾ ಏನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಹೆಚ್ಚು ದೃಢವಾಗಿರಬಹುದು, ಆದರೆ ಅದು ಸಹಜ. ವಿಭಿನ್ನ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಲು ರಾಜಕೀಯ ಒತ್ತಡವಿದೆಯೇ,ಾದು ನನಗೆ ಗೊತ್ತಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ತಿಳಿಯುವುದು ಕಷ್ಟ. ಕೋಲ್ಡ್ ಚೈನ್, ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿದ ಆಹಾರದ ಸಾಗಣೆ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.
ಮಂಗಳವಾರ, ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ ನಿಯೋಗದ ನೇತೃತ್ವ ವಹಿಸಿದ್ದ ಪೀಟರ್ ಬೆನ್ ಎಂಬಾರೆಕ್ ಸುದ್ದಿಗೋಷ್ಠಿಯಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿ, ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿದ ಆಹಾರದ ಮೂಲಕ ವೈರಸ್ ಹರಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ, ಆದರೆ ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ಕಾಡು ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿದ ಪ್ರಾಣಿ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡುವ ಸಂಭಾವ್ಯ ಮಾರ್ಗವೆಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಲ್ಯಾಬ್‌ನಿಂದ ವೈರಸ್ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ ಎಂಬ ಸಿದ್ಧಾಂತವನ್ನು ತಂಡವು ಅಷ್ಟೊಂದು ನೋಡಿಲ್ಲ ಎಂದು ಎಂಬಾರೆಕ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಹೆಚ್ಚು ಅಸಂಭವವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಡೊನಾಲ್ಡ್ ಟ್ರಂಪ್ ಅವರ ಹಿಂದಿನ ಅಮೆರಿಕ ಆಡಳಿತವು ವುಹಾನ್ ಲ್ಯಾಬ್ನಿಂದ ವೈರಸ್ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಂಡಿರಬಹುದೆಂದು ಶಂಕಿಸಿದ್ದನ್ನು ಬೀಜಿಂಗ್ ಬಲವಾಗಿ ನಿರಾಕರಿಸಿದೆ.

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement