ಗಾಜಾದಲ್ಲಿ ಇಸ್ರೇಲ್ ಕ್ರಮ “ಆತ್ಮ ರಕ್ಷಣೆಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿ ಮೀರಿದೆ : ಚೀನಾ

ಬೀಜಿಂಗ್: ಗಾಜಾದಲ್ಲಿ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ಇಸ್ರೇಲ್‌ನ ಕ್ರಮಗಳು “ಆತ್ಮರಕ್ಷಣೆಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಮೀರಿ”ವೆ ಮತ್ತು ಇಸ್ರೇಲ್ ಸರ್ಕಾರವು “ಗಾಜಾದ ಜನರ ಮೇಲಿನ ಸಾಮೂಹಿಕ ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಬೇಕು” ಎಂದು ಚೀನಾದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ವಾಂಗ್ ಯಿ ಭಾನುವಾರ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಶನಿವಾರ ಸೌದಿ ಅರೇಬಿಯಾದ ಪ್ರಿನ್ಸ್ ಫೈಸಲ್ ಬಿನ್ ಫರ್ಹಾನ್ ಅವರಿಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿದ ವಾಂಗ್ ಅವರ ಹೇಳಿಕೆಗಳಿಂದ ಗಾಜಾದಲ್ಲಿ ಹಮಾಸ್ ಉಗ್ರಗಾಮಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಭೂ ಆಕ್ರಮಣಕ್ಕೆ ಇಸ್ರೇಲ್ ಸಜ್ಜಾಗುತ್ತಿರುವಂತೆ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ.
“ಇಸ್ರೇಲ್‌ನ ಕ್ರಮಗಳು ಆತ್ಮರಕ್ಷಣೆಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಮೀರಿವೆ” ಎಂದು ವಾಂಗ್ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವಾಲಯದ ಹೇಳಿಕೆ ತಿಳಿಸಿದೆ. “ಇದು ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮುದಾಯ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಅವರ ಕರೆಗಳನ್ನು ಶ್ರದ್ಧೆಯಿಂದ ಆಲಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಗಾಜಾದ ಜನರ ಸಾಮೂಹಿಕ ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಬೇಕು” ಎಂದು ಅವರು ಸಂಘರ್ಷದ ಕುರಿತು ಚೀನಾ ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ ಬಲವಾದ ನಿಲುವಿನಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಿದರು.
ಕಿಕ್ಕಿರಿದ ಎನ್‌ಕ್ಲೇವ್‌ನ ಉತ್ತರ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಮಿಲಿಯನ್‌ಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿತ ದಾಳಿಯ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಆ ಪ್ರದೇಶ ತೊರೆಯಲು ಸೂಚಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದು ಮಾನವೀಯ ದುರಂತವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

23 ಲಕ್ಷ ನಿವಾಸಿಗಳು ವಾಸಿಸುವ ಇಕ್ಕಟ್ಟಾದ ಪ್ರದೇಶವು 2006 ರಿಂದ ಭೂಮಿ, ವಾಯು ಮತ್ತು ಸಮುದ್ರ ದಿಗ್ಬಂಧನದಲ್ಲಿದೆ.
ಹಮಾಸ್ ಹೋರಾಟಗಾರರು ಗಾಜಾ ಪಟ್ಟಿ ಮತ್ತು ಇಸ್ರೇಲ್ ನಡುವಿನ ಭಾರಿ ಭದ್ರವಾದ ಗಡಿಯನ್ನು ಭೇದಿಸಿ 1,300 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರನ್ನು ಗುಂಡಿಕ್ಕಿ, ಇರಿದು ಮತ್ತು ಸುಟ್ಟು ಕೊಂದ ನಂತರ, ಇಸ್ರೇಲ್ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಗಾಜಾದಲ್ಲಿ 2,200 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ಸಾವಿಗೀಡಾಗಿದ್ದಾರೆ.
ಎಲ್ಲಾ ಪಕ್ಷಗಳು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಉಲ್ಬಣಗೊಳಿಸಲು ಯಾವುದೇ ಕ್ರಮವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಾರದು ಮತ್ತು ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಬೇಗ ಮಾತುಕತೆಯ ಟೇಬಲ್‌ಗೆ ಹಿಂತಿರುಗಬೇಕು” ಎಂದು ವಾಂಗ್ ರಾಜಕುಮಾರ ಫೈಸಲ್‌ಗೆ ಹೇಳಿದರು.
ಚೀನಾ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ವಾಂಗ್ ಯಿ ಅವರು ಶನಿವಾರ ಅಮೆರಿಕದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಆಂಟೋನಿ ಬ್ಲಿಂಕೆನ್ ಅವರೊಂದಿಗಿನ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಕರೆಯಲ್ಲಿ ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ ಸಂಘರ್ಷದಲ್ಲಿ “ರಚನಾತ್ಮಕ ಮತ್ತು ಜವಾಬ್ದಾರಿಯುತ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸಬೇಕು” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು ಮತ್ತು “ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಶಾಂತಿ ಸಭೆಯನ್ನು ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಬೇಗ ಕರೆಯಬೇಕು” ಎಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು.

ಸಂಘರ್ಷದ ಕುರಿತು ಚೀನಾದ ಅಧಿಕೃತ ಹೇಳಿಕೆಗಳು ಹಿಂಸಾಚಾರದ ಖಂಡನೆಗಳಲ್ಲಿ ನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿ ಹಮಾಸ್ ಅನ್ನು ಹೆಸರಿಸಿಲ್ಲ, ಇದು ಕೆಲವು ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಂದ ಟೀಕೆಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು.
ಇಸ್ರೇಲ್-ಹಮಾಸ್ ಸಂಘರ್ಷದಲ್ಲಿ ಕದನ ವಿರಾಮಕ್ಕೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಲು ಮತ್ತು ಶಾಂತಿ ಮಾತುಕತೆಗಳಿಗೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಲು ಚೀನಾದ ವಿಶೇಷ ರಾಯಭಾರಿ ಝೈ ಜುನ್ ಮುಂದಿನ ವಾರ ಮಧ್ಯಪ್ರಾಚ್ಯಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ದೇಶದ ಸರ್ಕಾರಿ ಪ್ರಸಾರಕ ಸಿಸಿಟಿವಿ ಭಾನುವಾರ ತಿಳಿಸಿದೆ.
“ಕದನ ವಿರಾಮಕ್ಕಾಗಿ ವಿವಿಧ ಪಕ್ಷಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಮನ್ವಯ ಸಾಧಿಸಲು, ನಾಗರಿಕರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು, ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಸುಗಮಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ಶಾಂತಿ ಮಾತುಕತೆಗಳನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಮುಂದಿನ ವಾರ ಮಧ್ಯಪ್ರಾಚ್ಯಕ್ಕೆ ಝೈ ಭೇಟಿ ನೀಡಲಿದ್ದಾರೆ” ಎಂದು ಸಿಸಿಟಿವಿ ಭಾನುವಾರ ತನ್ನ ಅಧಿಕೃತ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ಖಾತೆಗೆ ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದ ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.

 

5 / 5. 3

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement