‘ಯಾಕೆ ಅವರು ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೀನಿಯರನ್ನು ತಮ್ಮ ದೇಶದೊಳಕ್ಕೆ ಬಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿಲ್ಲ ?’ : ಗಾಜಾದ ಜನರಿಗೆ ತಮ್ಮ ‘ಬಾಗಿಲು ಮುಚ್ಚಿದ್ದಕ್ಕೆ’ ಅರಬ್ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಮೇಲೆ ನಿಕ್ಕಿ ಹ್ಯಾಲೆ ವಾಗ್ದಾಳಿ

ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್: ಗಾಜಾ ಪ್ರದೇಶದ ಮೇಲೆ ಇಸ್ರೇಲ್‌ನ ಸನ್ನಿಹಿತ ಭೂ ಆಕ್ರಮಣಕ್ಕೆ ಮೊದಲು ತಮ್ಮ ಮನೆಗಳನ್ನು ತೊರೆಯುವಂತೆ ಗಾಜಾದ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಇಸ್ರೇಲ್‌ ಸೂಚಿಸಿದ ನಂತರ ತಮ್ಮ ಬಾಗಿಲುಗಳನ್ನು ತೆರೆಯದ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳನ್ನು ಅಮೆರಿಕದ ರಿಪಬ್ಲಿಕನ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಅಭ್ಯರ್ಥಿ ನಿಕ್ಕಿ ಹ್ಯಾಲೆ ಟೀಕಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಇರಾನ್ ಪರಮಾಣು ಒಪ್ಪಂದದ ಬಗ್ಗೆ ಅವರು ಮಾಜಿ ಅಮೆರಿಕ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಬರಾಕ್ ಒಬಾಮ ಮತ್ತು ಹಾಲಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಜೋ ಬೈಡನ್‌ ವಿರುದ್ಧ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ್ದಾರೆ. ಮತ್ತು ಇರಾನ್‌, ಹಮಾಸ್ ಮತ್ತು ಹೆಜ್ಬೊಲ್ಲಾವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿದ್ದಾರೆ.
“ನಾವು ಪ್ಯಾಲೆಸ್ತೀನ್ ಪ್ರಜೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸಬೇಕು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮುಗ್ಧರ ಬಗ್ಗೆ ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸಬೇಕು. ಅವರು ಯುದ್ಧವನ್ನು ಬಯಸಲಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಅರಬ್ ದೇಶಗಳು ಎಲ್ಲಿವೆ? ಅದರ ನಾಯಕರು ಎಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ? ಕತಾರ್ ಎಲ್ಲಿದೆ? ಲೆಬನಾನ್ ಎಲ್ಲಿದೆ? ಜೋರ್ಡಾನ್ ಎಲ್ಲಿದೆ? ಈಜಿಪ್ಟ್ ಎಲ್ಲಿದೆ? ನಾವು ಈಜಿಪ್ಟ್‌ಗೆ ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಒಂದು ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್‌ಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತೇವೆ ಎಂದು ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆಯೇ? ಅವರು ಏಕೆ ಗಾಜಾ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ತಮ್ಮ ಗೇಟ್‌ಗಳನ್ನು ತೆರೆಯುತ್ತಿಲ್ಲ? ಅವರು ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೀನಿಯನ್ನರನ್ನು ಏಕೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿಲ್ಲ?” ಎಂದು ನಿಕ್ಕಿ ಹ್ಯಾಲಿ ಸಿಎನ್‌ಎನ್‌ಗೆ ನೀಡಿದ ಸಂದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದ್ದಾರೆ.

“ಏಕೆ ಗೊತ್ತಾ? ಏಕೆಂದರೆ ಅವರನ್ನು ಟೆಸ್ಟ್‌ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರಿಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ ಮತ್ತು ಅವರು ತಮ್ಮ ಅಕ್ಕಪಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಮಾಸ್ ಅನ್ನು ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ. ಅರಬ್‌ ದೇಶಗಳೇ ಅವರನ್ನು ಅಕ್ಕಪಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಬಯಸದಿದ್ದರೆ ಇಸ್ರೇಲ್‌ನವರು ತಮ್ಮ ಅಕ್ಕಪಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಹಮಾಸ್‌ ಅನ್ನು ಏಕೆ ಬಯಸುತ್ತಾರೆ? ಹಾಗಾದರೆ ಏನು ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಾಗಿರೋಣ. ಅರಬ್ ದೇಶಗಳು ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೀನಿಯನ್ನರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಏನನ್ನೂ ಮಾಡುತ್ತಿಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ಯಾರು ಸರಿ, ಯಾರು ಒಳ್ಳೆಯವರು, ಯಾರು ಕೆಟ್ಟವರು ಎಂದು ಅವರು ನಂಬುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅವರು ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೀನಿಯನ್ನರನ್ನು ತಮ್ಮ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಈ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ದೇಶಗಳು ಅಮೆರಿಕವನ್ನು ದೂಷಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಿದ್ದಾಗಿ ಹ್ಯಾಲಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ಅವರು ಬಂದು ಅಮೇರಿಕಾವನ್ನು ದೂಷಿಸುತ್ತಾರೆ, ಅವರು ಇಸ್ರೇಲ್ ಅನ್ನು ದೂಷಿಸುತ್ತಾರೆ. ಮತ್ತು ಅವರು ಬಯಸಿದಲ್ಲಿ ಇದನ್ನೆಲ್ಲ ಸರಿಪಡಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಮಾಡುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲು ಈಗಲೇ ಹಮಾಸ್‌ಗೆ ಹೇಳುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಆ ಜನರನ್ನು ಹೊರಗೆ ಬಿಡುವಂತೆ ಹಮಾಸ್‌ಗೆ ಹೇಳುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಅವರು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹ್ಯಾಲಿ ಹೇಳಿದರು.

ಆದರೆ ನಿಮಗೆ ಗೊತ್ತಾ? ಕತಾರ್, ಹಮಾಸ್ ಮತ್ತು ಅದರ ನಾಯಕತ್ವದೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲಿದೆ. ಇರಾನ್ ಈ ಎಲ್ಲದಕ್ಕೂ ನಿಧಿಯನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲಿದೆ ಮತ್ತು ಏನನ್ನೂ ಹೇಳುವುದಿಲ್ಲ. ಮತ್ತು ಯಾರು ಮೌನವಾಗಿದ್ದಾರೆ? ಆ ಅರಬ್ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಯೊಂದೂ ಮೌನವಾಗಿರಲಿದೆ. ಆದರೆ ಬೆರಳನ್ನು ಇಸ್ರೇಲ್ ಕಡೆಗೆ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಬೆರಳನ್ನು ಅಮೆರಿಕದತ್ತ ತೋರಿಸಲಿದೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಿ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಅವರೆಲ್ಲರೂ ಸಾಯಬೇಕೆಂದು ಹಮಾಸ್‌ನವರು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ” ಎಂದ ಹ್ಯಾಲಿ, ಹಮಾಸ್ ಗುಂಪು ಜನರು ಹೊರಹೋಗದಂತೆ ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಮಾಡಲು ಹೊರಟಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. “ಒಂದು, ಅವರು (ಹಮಾಸ್‌ನವರು) ಜನರನ್ನು ಮಾನವ ಗುರಾಣಿಗಳಾಗಿ ಬಳಸಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ, ನಂತರ ಅವರು ಇಸ್ರೇಲ್ ಅನ್ನು ದೂಷಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಇಸ್ರೇಲ್ ಏನು ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ನೋಡಿ ಎಂದು ಸತ್ತ ಮಕ್ಕಳ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ತೋರಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ಆರೋಪಿಸಿದರು.

“ಆದರೆ ಹಮಾಸ್ ಮಾಡಿದ್ದನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ಮರೆಯಬೇಡಿ, ಆ ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ಪ್ರಾಣಕ್ಕಾಗಿ ಓಡುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ಮರೆಯಬೇಡಿ, ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟ ಆ ಶಿಶುಗಳನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ಮರೆಯಬೇಡಿ. ಅವರು ಬೀದಿಗಳಲ್ಲಿ ಎಳೆದಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಜನರನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ಮರೆಯಬೇಡಿ. ಮತ್ತು ಅವರು ಏನು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು ..? ಅವರು “ಇಸ್ರೇಲಿಗೆ ಸಾವು, ಅಮೆರಿಕಕ್ಕೆ ಸಾವು” ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು. ನಾವು ಯಾರೊಂದಿಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ನಾನು ಇದನ್ನು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ವ್ಯವಹರಿಸಿದ್ದೇನೆ. ಏನಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಆ ಅರಬ್ ದೇಶಗಳೆಲ್ಲವೂ ಇಸ್ರೇಲ್ ಅನ್ನು ನಿಂದಿಸುವುದನ್ನು ನೀವು ಕೇಳಲಿದ್ದೀರಿ ” ಎಂದು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಅಮೆರಿಕದ ಮಾಜಿ ರಾಯಭಾರಿ ಹ್ಯಾಲಿ ಹೇಳಿದರು.
“ನನ್ನ ಪ್ರಕಾರ, ಹಮಾಸ್ ಮಾಡಿದ್ದು ಕೊಲೆಗಡುಕ, ಕ್ರೂರ ಮತ್ತು ಕೆಟ್ಟದನ್ನು ಮೀರಿದೆ. ಇರಾನಿನ ಆಡಳಿತವು ಅವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಏನು ಮಾಡುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದು ಭಯಾನಕವಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ನಾವು ಹಿಂತಿರುಗಿ ನೋಡೋಣ, ಬೈಡನ್ ಏನು ಮಾಡಿದರು? ಇರಾನ್ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಬರಲು ಬೈಡನ್‌ ತಿರುಗಿ ತನ್ನ ಮೇಲೆಯೇ ಬಿದ್ದರು. ಅದಕ್ಕೂ ಮುನ್ನ ಒಬಾಮಾ ಇದನ್ನು ಮಾಡಿದ್ದರು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ನೀವು ಈ ಎಲ್ಲಾ ಹಣವನ್ನು ನೀಡಿದ್ದೀರಿ. ಮತ್ತು ನೀವು ಏನು ಮಾಡಿದ್ದೀರಿ? ಹಮಾಸ್ ಅನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಲು, ಹಿಜ್ಬುಲ್ಲಾವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಲು, ಅವರ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ಹರಡಲು ಹೌತಿಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಲು ನೀವು ಇರಾನ್‌ಗೆ ಅಧಿಕಾರ ನೀಡಿದ್ದೀರಿ. ನಾವು ಹೋಗಿ ಆ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಿದ್ದೆವು ಮತ್ತು ಇರಾನ್‌ನ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ನಾಶಮಾಡಿದ್ದೆವು. ಮತ್ತು ಏನಾಯಿತು? ಬೈಡನ್‌ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ಸಡಿಲಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ಆರೋಪಿಸಿದರು.
ಪ್ಯಾಲಿಸ್ತೀನ್‌ ಗುಂಪು ಹಮಾಸ್ ಕಳೆದ ವಾರ ದಕ್ಷಿಣ ಇಸ್ರೇಲ್‌ನಲ್ಲಿ ವಾಯುದಾಳಿ ನಡೆಸಿತು. ಇಸ್ರೇಲ್ ರಕ್ಷಣಾ ಪಡೆಗಳು (IDF) ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿ ಹಮಾಸ್‌ನ ಪ್ರಮುಖ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯವನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸಿಕೊಂಡು ಅನೇಕ ದಾಳಿಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಈವರೆಗೆ, ಇಸ್ರೇಲ್ ಮತ್ತು ಗಾಜಾ ಸ್ಟ್ರಿಪ್‌ನಲ್ಲಿ ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಎರಡು ಕಡೆಯ ನಡುವಿನ ದೊಡ್ಡ ಸಂಘರ್ಷದಲ್ಲಿ ಸಾವಿರಾರು ಜನರು ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ.

5 / 5. 2

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement