ಹಮಾಸ್ ಉಗ್ರರ ನೆಲದೊಳಗಿನ ಸುರಂಗಗಳನ್ನೇ ಮುಚ್ಚಿಬಿಡಲು ಇಸ್ರೇಲ್‌ ಬಳಿ ಇದೆ ರಹಸ್ಯ ಆಯುಧ ‘ಸ್ಪಾಂಜ್ ಬಾಂಬ್’ : ಏನಿದರ ವಿಶೇಷತೆ..?

ಹೊಸದಿಲ್ಲಿ: ಇಸ್ರೇಲ್‌ ಮೇಲೆ ಪ್ಯಾಲೆಸ್ತೀನ್‌ ಹಮಾಸ್‌ ಉಗ್ರರು ಹಠಾತ್‌ ದಾಳಿ ನಡೆಸಿ ಸುಮಾರು 1,400 ಜನರನ್ನು ಕೊಂದ ನಂತರ ಗಾಜಾದ ಮೇಲೆ ಇಸ್ರೇಲ್‌ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ಪ್ರತೀಕಾರದ ದಾಳಿ 21ನೇ ದಿನಕ್ಕೆ ಕಾಲಿಟ್ಟಿದೆ. ಅಕ್ಟೋಬರ್ 7ರ ದಾಳಿಯ ನಂತರ, ಇಸ್ರೇಲ್ ಗಾಜಾದ ಮೇಲೆ ಬಾಂಬ್ ದಾಳಿ ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ 7,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ಸಾವಿಗೀಡಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.
ಇಸ್ರೇಲಿ ಸೇನೆಯು ಹಮಾಸ್ ವಿರುದ್ಧ ಭೂ ಆಕ್ರಮಣಕ್ಕೆ ಸಿದ್ಧವಾಗುತ್ತಿದ್ದು, ಶುಕ್ರವಾರ ಗಾಜಾದೊಳಗೆ ತೀವ್ರ ಆಕ್ರಮಣ ನಡೆಸಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇಸ್ರೇಲಿ ಪಡೆಗಳು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ದೊಡ್ಡ ಸವಾಲುಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖವಾದದ್ದು ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಹಮಾಸ್ ಸುರಂಗಗಳ ಜಾಲವಾಗಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಹಮಾಸ್‌ ಗುಂಪು ಹಲವಾರು ಒತ್ತೆಯಾಳುಗಳನ್ನು ಇರಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಸಂಘರ್ಷದ ಆರಂಭದಿಂದಲೂ ಪ್ರಕಟವಾದ ಹಲವಾರು ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಇಸ್ರೇಲಿ ಸೈನ್ಯವು ಗಾಜಾದಲ್ಲಿ ನೆಲದ ಆಕ್ರಮಣದಲ್ಲಿ ಎದುರಿಸುವ ದೊಡ್ಡ ಸವಾಲು ಎಂದರೆ “ಗಾಜಾ ಸುರಂಗಮಾರ್ಗ” ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಭೂಗತ ಸುರಂಗಗಳು. ಕಳೆದ ಹದಿನೈದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಹಮಾಸ್ ನಿರ್ಮಿಸಿದ, ಚಕ್ರವ್ಯೂಹದ ಭೂಗತ ಸುರಂಗಗಳನ್ನು ರಾಕೆಟ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಮದ್ದುಗುಂಡುಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹಮಾಸ್ ಸದಸ್ಯರು ಪತ್ತೆಯಾಗದೆ ಓಡಾಡಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ. ಆಡುಮಾತಿನಲ್ಲಿ “ಗಾಜಾ ಮೆಟ್ರೋ” ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಸುರಂಗಗಳ ವ್ಯಾಪಕ ಚಕ್ರವ್ಯೂಹದೊಳಗೆ ಅದರ ಪಡೆಗಳು ಕೈಗೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಸವಾಲಿನ ಮತ್ತು ಸಂಭಾವ್ಯ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಸನ್ನಿವೇಶವನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಅವರಿಗೆ ಅನಿವಾರ್ಯಯವಾಗಿದೆ..

ಈ ಸುರಂಗಗಳ ಜಾಲ ನೂರಾರು ಮೈಲುಗಳವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ಬಲೆಗಳೊಂದಿಗೆ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ, ಹಮಾಸ್ ಹೋರಾಟಗಾರರಿಗೆ ರಕ್ಷಣೆ ಮತ್ತು ಅದರ ನಾಯಕತ್ವಕ್ಕೆ ಆಶ್ರಯ ನೀಡುತ್ತದೆ.
ಸುರಂಗಗಳ ಪ್ರವೇಶದ್ವಾರಗಳನ್ನು ಬಲೆಗಳಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅಕ್ಟೋಬರ್ 7 ರಂದು ನಡೆದ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಹಮಾಸ್‌ನಿಂದ ಒತ್ತೆಯಾಳುಗಳಾಗಿದ್ದ ವಿದೇಶಿಯರು ಸೇರಿದಂತೆ ಸುಮಾರು 200 ಜನರನ್ನು ಈ ಸುರಂಗಗಳಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗಿರುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿಂದಾಗಿ ಇಸ್ರೇಲ್‌ಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿದೆ.
ಹಮಾಸ್ ವಿವಿಧ ರೀತಿಯ ಸುರಂಗಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ- ನೂರಾರು ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ಉದ್ದ ಮತ್ತು 80 ಮೀಟರ್ ಆಳವಾದ ಸುರಂಗಗಳು ಮರಳಿನ 360-ಚದರ ಕಿಮೀ ವಿಸ್ತೀರ್ಣದ ಗಾಜಾದ ಕರಾವಳಿಯ ಪಟ್ಟಿ ಮತ್ತು ಅದರ ಗಡಿಗಳ ಕೆಳಗೆ ಸಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ.
ಹಮಾಸ್ ತನ್ನ ಸುರಂಗ ಜಾಲವನ್ನು ಹೇಗೆ ನಿರ್ಮಿಸಿತು…?
ಹಮಾಸ್ ಅನ್ನು 1987 ರಲ್ಲಿ ಗಾಜಾದಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು 1990 ರ ದಶಕದ ಅದು ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ ಸುರಂಗಗಳನ್ನು ಅಗೆಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ.
ಇಸ್ರೇಲ್ ಆಕ್ರಮಿತ ಪಶ್ಚಿಮ ದಂಡೆಗಿಂತ ಗಾಜಾದಲ್ಲಿ ಹಮಾಸ್ ಬಲಶಾಲಿಯಾಗಿದ್ದು, ಇದಕ್ಕೆ ಈ ಸುರಂಗ ಜಾಲವು ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಎನ್ನಲಾಗಿದೆ. 2005 ರಲ್ಲಿ ಇಸ್ರೇಲ್ ತನ್ನ ಸೈನಿಕರು ಮತ್ತು ವಸಾಹತುಗಾರರನ್ನು ಗಾಜಾದಿಂದ ಹಿಂದಕ್ಕೆ ಕರೆಸಿಕೊಂಡ ನಂತರ ಮತ್ತು 2006 ರ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ಹಮಾಸ್ ಅಧಿಕಾರ ಹಿಡಿದಾಗ ಸುರಂಗ ಮಾರ್ಗ ನಿರ್ಮಾಣ ಅವರಿಗೆ ಸುಲಭವಾಯಿತು.

ಇಸ್ರೇಲಿನಿಂದ ಸ್ಪಾಂಜ್ ಬಾಂಬುಗಳ ಮೂಲಕ ಉತ್ತರ…
ಹಮಾಸ್‌ನ ಸುರಂಗ ಜಾಲದ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡುವ ಸಲುವಾಗಿ, ಇಸ್ರೇಲ್ “ಸ್ಪಾಂಜ್ ಬಾಂಬುಗಳನ್ನು” ತಯಾರಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ವರದಿಯೊಂದು ಹೇಳಿದೆ. ಇದು ಹಠಾತ್ ಆಗಿ ನೊರೆಯ ಸ್ಫೋಟವನ್ನು ಉಂಟು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಹಾಗೂ ಅದು ವೇಗವಾಗಿ ಹರಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಗಟ್ಟಿಯಾಗುತ್ತದೆ.
ದಿ ಟೆಲಿಗ್ರಾಫ್‌ನಲ್ಲಿನ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಇಸ್ರೇಲ್ ರಾಸಾಯನಿಕ ಗ್ರೆನೇಡ್‌ಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಸ್ಫೋಟಕಗಳಿಲ್ಲ ಆದರೆ ಹಮಾಸ್ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ದಿಢೀರ್‌ ಆಗಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಸುರಂಗ ಪ್ರವೇಶದ್ವಾರಗಳನ್ನೇ ಮುಚ್ಚಲು ಇದನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಈ ಸಾಧನಗಳು ಎರಡು ವಿಭಿನ್ನ ದ್ರವಗಳನ್ನು ವಿಭಜಿಸುವ ಲೋಹದ ತಡೆಗೋಡೆ ಹೊಂದಿರುವ ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಕಂಟೇನರ್‌ನಲ್ಲಿ ಸುತ್ತುವರಿಯಲ್ಪಟ್ಟಿವೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಿದಾಗ, ಈ ದ್ರವಗಳು ವಿಲೀನಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಉದ್ದೇಶಿತ ಗಮ್ಯಸ್ಥಾನದ ಕಡೆಗೆ ಮುನ್ನಡೆಯುತ್ತವೆ. ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಧಾರಕದಲ್ಲಿ ಒಳಗೊಂಡಿರುವ, ವಿಶೇಷ ಸಾಧನಗಳು ಎರಡು ದ್ರವಗಳನ್ನು ಬೇರ್ಪಡಿಸುವ ಲೋಹದ ವಿಭಾಗವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ.

ಒಮ್ಮೆ ಅದನ್ನು ಹೊರತೆಗೆದ ನಂತರ, ಸೈನಿಕನು “ಬಾಂಬ್” ಅನ್ನು ಇರಿಸಿದಾಗ ಅಥವಾ ಅದನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಮುಂದೆ ಎಸೆಯುವಾಗ ಎರಡು ಲೋಹಗಳ ಸಂಯುಕ್ತವು ಮಿಶ್ರಣಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ. ಅವು ಅಲ್ಲಿ ನೊರೆಯಾಗಿ ಹರಡಿದ ನಂತರ ಗಟ್ಟಿಯಾಗಿ ಆ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಮುಚ್ಚಿ ಬಿಡುತ್ತವೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಸುರಂಗ ಮಾರ್ಗಗಳಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಿದರೆ ಇದು ನೊರೆಯಂತಾಗಿ ಹರಡಿ ಸುರಂಗದುದ್ದಕ್ಕೂ ವ್ಯಾಪಿಸಿ ಸುರಂಗವನ್ನು ಮುಚ್ಚುಬಿಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಲಾಗಿದೆ.
“ಸ್ಪಾಂಜ್ ಬಾಂಬ್” ಸೈನಿಕರು ಸುರಂಗ ಮಾರ್ಗಗಳಲ್ಲಿ ಚಲಿಸುವಾಗ ಸ್ಪಾಂಜ್‌ ಬಾಂಬ್‌ ಹೊಂಚುದಾಳಿಯಿಂದ ತಡೆಯುತ್ತದೆ, ಹಮಾಸ್ ದಾಳಿ ಮಾಡಬಹುದಾದ ನಡುವಿನ ಅಂತರವನ್ನು ಮುಚ್ಚಿಬಿಡುತ್ತದೆ.
ಇಸ್ರೇಲ್ ರಕ್ಷಣಾ ಪಡೆಗಳು (IDF) 2021 ರಲ್ಲಿ ಗಾಜಾ ಗಡಿಯ ಸಮೀಪವಿರುವ ಅಣಕು ಸುರಂಗ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿನ ಪರೀಕ್ಷಾರ್ಥದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಈ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಿದ್ದು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.
ಸುರಂಗ ಟನೆಲ್‌ಗಳಿಗೆ ಹೋಗುವ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಸೈನ್ಯ ಘಟಕಗಳಲ್ಲಿ ಯಹಲೋಮ್, “ವೀಸೆಲ್ಸ್” ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಇಸ್ರೇಲ್‌ನ ಯುದ್ಧ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಕಾರ್ಪ್ಸ್‌ನ ವಿಶೇಷ ಕಮಾಂಡೋಗಳು ಸುರಂಗಗಳನ್ನು ಹುಡುಕಲು, ತೆರವುಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ನಾಶಪಡಿಸುವಲ್ಲಿ ವಿಶೇಷ ಪರಿಣತಿ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.

ಹೊಸ “ಬಾಂಬ್” : ಕುರುಡರಾದ ಇಸ್ರೇಲಿ ಸೈನಿಕರು
ರಹಸ್ಯ ಆಯುಧವು ಅದರೊಂದಿಗೆ ಕೆಲವು ಅಪಾಯಗಳನ್ನು ತರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಟೆಲಿಗ್ರಾಫ್ ಪತ್ರಿಕೆ ಗಮನಸೆಳೆದಿದೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಇಸ್ರೇಲಿ ಸೈನಿಕರು ಈ ಲೋಹಗಳ ತಪ್ಪಾದ ಮಿಶ್ರಣದಿಂದ ತಮ್ಮ ದೃಷ್ಟಿ ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಬರೆದಿದೆ.
ಇಸ್ರೇಲ್ ತನ್ನ ಸೈನಿಕರಿಗೆ ಅಪಾಯವಾಗದಂತೆ ಸುರಂಗಗಳಲ್ಲಿ ರೋಬೋಟ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಡ್ರೋನ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಪತ್ರಿಕೆ ಬರೆದಿದೆ, ಇದುವರೆಗೆ ಈ ವಾಹನಗಳು ಭೂಗತ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿವೆ.
IDF ನ ಇಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಕಾರ್ಪ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ವಿಶೇಷ ತಂಡಗಳನ್ನು ಸುರಂಗ ವಿಚಕ್ಷಣ ಘಟಕಗಳಾಗಿ ವರ್ಗೀಕರಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸುರಂಗಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ನೆಲ ಮತ್ತು ವೈಮಾನಿಕ ಸಂವೇದಕಗಳು, ಸುರಂಗದಲ್ಲಿ ನುಗ್ಗುವ ರಾಡಾರ್ ಮತ್ತು ವಿಶೇಷ ಡ್ರಿಲ್ಲಿಂಗ್‌ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಭೂಗತವಾಗಿರುವಾಗ ನೋಡಲು ಬೇಕಾದ ವಿಶೇಷ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಸಹ ಅವರಿಗೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

 

4.8 / 5. 4

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement