ಇಸ್ರೇಲ್ ಗಾಜಾ ಮೇಲೆ ಭೂ ಆಕ್ರಮಣವನ್ನು ವಿಳಂಬಗೊಳಿಸುತ್ತಿರುವುದು ಏಕೆ..?

1,300 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಇಸ್ರೇಲಿಗಳನ್ನು ಬಲಿತೆಗೆದುಕೊಂಡ ಅಭೂತಪೂರ್ವ ಹಮಾಸ್‌ ದಾಳಿಗೆ ಪ್ರತೀಕಾರವಾಗಿ ಇಸ್ರೇಲಿ ರಕ್ಷಣಾ ಪಡೆ (ಐಡಿಎಫ್)ಈಗ ಹಮಾಸ್ ಹಿಡಿತದಲ್ಲಿರುವ ಗಾಜಾ ಪಟ್ಟಿಯ ಮೇಲೆ ಭೂ ದಾಳಿಗೆ ಸಜ್ಜಾಗಿದೆ.
ಇಸ್ರೇಲ್ ಗಾಜಾದಲ್ಲಿ ಹಮಾಸ್-ಸಂಯೋಜಿತ ಸ್ಥಳಗಳ ಮೇಲೆ ತನ್ನ ವೈಮಾನಿಕ ದಾಳಿಯನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದೆ, ಬಾಂಬ್ ದಾಳಿಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸದಿದ್ದರೆ “ಗಂಭೀರ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು” ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಇರಾನ್ ಎಚ್ಚರಿಸಿದೆ.
2006 ರಲ್ಲಿ ಲೆಬನಾನ್ ಆಕ್ರಮಣದ ನಂತರ ಇಸ್ರೇಲ್ ತನ್ನ ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯ ಭೂ ಆಕ್ರಮಣಕ್ಕೆ ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ. 2008 ರ ಗಾಜಾ ಆಕ್ರಮಣದ ನಂತರ ಇಸ್ರೇಲ್ ಈ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿರುವುದು ಇದೇ ಮೊದಲು. ದೇಶದ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿಯೇ ಅತ್ಯಂತ ಭೀಕರವಾದ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ನಾಗರಿಕರ ಮೇಲೆ ಹಮಾಸ್ ಮಾರಣಾಂತಿಕ ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ ನಂತರ ಪ್ರಧಾನಿ ಬೆಂಜಮಿನ್ ನೆತನ್ಯಾಹು ಹಮಾಸ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ಮೂಲನೆ ಮಾಡುವುದಾಗಿ ಪ್ರತಿಜ್ಞೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.
ಇಸ್ರೇಲ್ ತನ್ನ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ 23 ಲಕ್ಷ ಜನರಿಗೆ ನೆಲೆಯಾಗಿರುವ ಗಾಜಾವನ್ನು ಭಾರಿ ಬಾಂಬ್ ದಾಳಿಗೆ ಒಳಪಡಿಸಿದೆ. ಅದರ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳನ್ನು ನಾಶಮಾಡಿತು. ಈಗ ಗಾಜಾ ಮೇಲೆ ಸಂಯೋಜಿತ ದಾಳಿಗೆ, ಇಸ್ರೇಲ್, 3,00,000 ಮೀಸಲು ಸೈನಿಕರನ್ನು ಸಜ್ಜುಗೊಳಿಸಿದೆ. ಯೋಜಿತ ನೆಲದ ಆಕ್ರಮಣವು ಭಾನುವಾರದ ಮುಂಜಾನೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ.

ಏಕೆ ವಿಳಂಬ?
ದಿ ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ ಟೈಮ್ಸ್ ಪ್ರಕಾರ, ಇಸ್ರೇಲಿ ಪಡೆಗಳ ವಾರಾಂತ್ಯದ ಆಕ್ರಮಣ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಮೋಡ ಕವಿದ ವಾತಾವರಣದಿಂದ ತಡೆಯಲಾಯಿತು, ಇದು ಪೈಲಟ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಡ್ರೋನ್ ಆಪರೇಟರ್‌ಗಳಿಗೆ ಭೂ ಪಡೆಗಳಿಗೆ ವಾಯು ರಕ್ಷಣೆ ನೀಡಲು ಕಷ್ಟಕರವಾಗುತ್ತಿತ್ತು.
ಸಂಭವನೀಯ ಭೂದಾಳಿ ಮಾಡುವ ಮೊದಲು ಸ್ಥಳದಿಂದ ಹೊರಹೋಗುವಂತೆ ಇಸ್ರೇಲ್ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಿದ ನಂತರ ಶನಿವಾರದಿಂದ ಉತ್ತರ ಗಾಜಾದ ಸಾವಿರಾರು ಜನರು ದಕ್ಷಿಣ ಗಾಜಾ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಪ್ರವಾಹೋಪಾದಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರವೇಶಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಪಡೆಗಳನ್ನು ಒಟ್ಟುಗೂಡಿಸುತ್ತಿರುವ ಇಸ್ರೇಲಿ ಸೇನೆಯು ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು 24 ಗಂಟೆಗಳ ಗಡುವನ್ನು ನೀಡಿದೆ ಎಂದು ಗಾಜಾದಲ್ಲಿರುವ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಭಯೋತ್ಪಾದಕರು ಮತ್ತು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳಿರುವ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ಇಸ್ರೇಲಿನ ಕಾಣೆಯಾದ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಇಸ್ರೇಲಿ ಸೇನೆಯು ಗಾಜಾದಲ್ಲಿ ಕಳೆದ 24 ಗಂಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ಥಳೀಯ ದಾಳಿಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿತು.
ಸಂಭಾವ್ಯ ಪೂರ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದ ಆಕ್ರಮಣವು ಸಂಕೀರ್ಣವಾಗಿದೆ, ಹಮಾಸ್ ಅನೇಕ ಇಸ್ರೇಲಿ ಒತ್ತೆಯಾಳುಗಳನ್ನು ತಮ್ಮ ಭೂಗತ ಬಂಕರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಸುರಂಗಗಳಲ್ಲಿ ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.

ಗಾಜಾದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಹಮಾಸ್‌ನ ಚಕ್ರವ್ಯೂಹದ ಸುರಂಗಗಳು ಇಸ್ರೇಲಿ ಪಡೆಗಳಿಗೆ ದೊಡ್ಡ ಸವಾಲಾಗಿದೆ. ಭೂ ಆಕ್ರಮಣವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರೆ ಇಸ್ರೇಲ್ ತನ್ನ ಫೈರ್‌ಪವರ್ ಶ್ರೇಷ್ಠತೆಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಶತ್ರುಗಳನ್ನು ನಿಕಟ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಗಾಜಾ, ಅದರ ಸಂಕೀರ್ಣವಾದ ಸುರಂಗಗಳ ಜಾಲವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಜನನಿಬಿಡ ಪ್ರದೇಶವು ಇಸ್ರೇಲ್‌ನ ಭದ್ರತಾ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವಾಗಿದೆ. ಇಸ್ರೇಲಿ ಮಿಲಿಟರಿ ವಕ್ತಾರರು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಅವರು ಸುರಂಗ ಜಾಲದ ಭಾಗಗಳ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡುತ್ತಿರುವುದಾಗಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ, ಆದರೆ ಇದು ಕಠಿಣ ಯುದ್ಧವಾಗಿದೆ. ಯಾಕೆಂದರೆ ಇಸ್ರೇಲಿ ಮಿಲಿಟರಿ ವಿಶ್ಲೇಷಕರು ಹೇಳುವಂತೆ ಹಮಾಸ್ ಒತ್ತೆಯಾಳುಗಳನ್ನು ಮಾನವ ಗುರಾಣಿಗಳಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಭಯಪಡುತ್ತಾರೆ, ಇದು ಇಸ್ರೇಲ್‌ಗೆ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಸಂದಿಗ್ಧತೆಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ.

 

5 / 5. 6

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement