ಇಸ್ರೇಲ್‌ ‘ಐರನ್ ಡೋಮ್’ ಮಾದರಿಯಲ್ಲಿ ಕ್ಷಿಪಣಿ ನಾಶಕ ‘ವಾಯು ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆʼ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುತ್ತಿದೆ ಭಾರತ : ಹೇಗೆ ರಕ್ಷಣೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ..? ಇಲ್ಲಿದೆ…

ನವದೆಹಲಿ: ಇಸ್ರೇಲ್-ಹಮಾಸ್ ಯುದ್ಧವು ಇಸ್ರೇಲ್‌ನ ಐರನ್ ಡೋಮ್ ವಾಯು ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಗಮನಾರ್ಹ ಗಮನ ಸೆಳೆದಿದೆ. ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಈ ಅತ್ಯಾಧುನಿಕ ರಾಕೆಟ್ ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಬಹುತೇಕ ಭೇದಿಸಿ ರಾಕೆಟ್‌ ಒಳ ಹೋಗಲಾರದು ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿತ್ತು, ಆದರೆ ಅಕ್ಟೋಬರ್ 7 ರಂದು ಪ್ಯಾಲೇಸ್ತಿನಿಯನ್ ಉಗ್ರಗಾಮಿ ಗುಂಪು ಹಮಾಸ್ ಕೇವಲ 20 ನಿಮಿಷಗಳಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 5,000 ರಾಕೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ಹಾರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಐರನ್ ಡೋಮ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಕಠಿಣ ಸವಾಲು ಒಡ್ಡಿತು. ಹಾಗೂ ಕೆಲವಷ್ಟು ರಾಕೆಟ್‌ಗಳು ಐರನ್ ಡೋಮ್ ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಭೇದಿಸಿ ಇಸ್ರೇಲ್‌ ಒಳಕ್ಕೆ
ತೂರಿ ಬಂದು ಹಾನಿ ಮಾಡಿದವು.
ಎಲ್ಲಾ ವಿಲಕ್ಷಣಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಈ ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಇಸ್ರೇಲ್‌ಗೆ ಗಣನೀಯ ಮಟ್ಟದ ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸಿದ್ದಂತೂ ಹೌದು. ಅದರ ಒಟ್ಟಾರೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವದ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚೆಗಳು ಮುಂದುವರಿರುವಾಗಲೇ ಐರನ್ ಡೋಮ್‌ನಂತೆಯೇ ತನ್ನದೇ ಆದ ದೀರ್ಘ-ಶ್ರೇಣಿಯ ವಾಯು ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಭಾರತವು ಮುಂದಾಗಿದೆ.
ಭಾರತವು 2028-2029ರ ವೇಳೆಗೆ ತನ್ನದೇ ಆದ ದೀರ್ಘ-ಶ್ರೇಣಿಯ ವಾಯು ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಲು ಸಜ್ಜಾಗಿದೆ, ಒಳಬರುವ ಸ್ಟೆಲ್ತ್ ಫೈಟರ್‌ಗಳು, ವಿಮಾನಗಳು, ಡ್ರೋನ್‌ಗಳು, ಕ್ರೂಸ್ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳು ಮತ್ತು 350 ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗಳ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ ನಿಖರ-ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಯುದ್ಧಸಾಮಗ್ರಿಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಮತ್ತು ನಾಶಪಡಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಅದು ಹೊಂದಲಿದೆ.
ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಕುಶ ಹೆಸರಿನ ಈ ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯ ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು, ದೇಶದ ಒಳಕ್ಕೆ ಬರುವ ವಾಯು ಬೆದರಿಕೆಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವ ಮತ್ತು ನಾಶ ಮಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವಿರುವ ದೃಢವಾದ ವಾಯು ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಡಿ ಭಾರತವನ್ನು ಸದಾ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಇರಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.
ಭಾರತದ ರಕ್ಷಣಾ ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಂಸ್ಥೆ (DRDO) ಈ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್‌ ಅನ್ನು ಮುನ್ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ, ಇದನ್ನು 2028-2029 ರ ವೇಳೆಗೆ ಭಾರತದ ಸೇನೆಗೆ ನಿಯೋಜನೆ ಮಾಡಲು ನಿಗದಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಭಾರತದ LR-SAM – ಸ್ವದೇಶಿ ವಾಯು ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆ
ಭಾರತದ LR-SAM (ಲಾಂಗ್-ರೇಂಜ್ ಸರ್ಫೇಸ್-ಟು-ಏರ್ ಕ್ಷಿಪಣಿ) ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಇಸ್ರೇಲಿನ ಐರನ್ ಡೋಮ್‌ಗೆ ಹೋಲುವ ರಕ್ಷಣಾ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಸ್ಟೆಲ್ತ್ ಫೈಟರ್‌ಗಳು, ವಿಮಾನಗಳು, ಡ್ರೋನ್‌ಗಳು, ಕ್ರೂಸ್ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳು ಮತ್ತು ನಿಖರ ಹಾಗೂ ನಿರ್ದೇಶಿತ ರಾಕೆಟ್‌ಗಳು ಹಾಗೂ ಯುದ್ಧಸಾಮಗ್ರಿಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಬೆದರಿಕೆಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಮತ್ತು ನಾಶಮಾಡಲು ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಸಜ್ಜುಗೊಂಡಿದೆ. ಇದು 350 ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗಳವರೆಗೆ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ.

LR-SAM (ಲಾಂಗ್-ರೇಂಜ್ ಸರ್ಫೇಸ್-ಟು-ಏರ್ ಕ್ಷಿಪಣಿ) ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳು
ಭಾರತೀಯ ವಾಯುಪಡೆಯು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಸಂಯೋಜಿಸಿದ ರಷ್ಯಾದ S-400 ಟ್ರಯಂಫ್ ವಾಯು ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಹೋಲಿಸಬಹುದಾದ ಪ್ರತಿಬಂಧಕ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳನ್ನು ಸಹ LR-SAM ಒಳಗೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ದೀರ್ಘ-ಶ್ರೇಣಿಯ ಕಣ್ಗಾವಲು ಮತ್ತು ಅಗ್ನಿಶಾಮಕ ನಿಯಂತ್ರಣ ರಾಡಾರ್‌ಗಳನ್ನು ಸಹ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಹೊಂದಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು 150 ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗಳು, 250 ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು 350 ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗಳ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಹೊಡೆಯುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವಿರುವ ವಿವಿಧ ಪ್ರತಿಬಂಧಕ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳನ್ನು ಅದರ ಅಗತ್ಯಕ್ಕೆ ತಕ್ಕಂತೆ ಇದು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಲಿದೆ.
ಈ ಬಹುಉದ್ದೇಶಿತ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯುತ ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಗಡಿಯ ಆಯಕಟ್ಟಿನ ಪ್ರದೇಶಗಳ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಮತ್ತು ಯುದ್ಧತಂತ್ರದ ರಕ್ಷಣೆಗಾಗಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ರೇಡಾರ್ ಗೆ ಸಿಗದ ಅತಿ ವೇಗವಾಗಿ ಚಲಿಸುವ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನೂ ಟಾರ್ಗೆಟ್‌ ಮಾಡಿ ನಾಶ ಮಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಇದು ಹೊಂದಿರಲಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಹರ್ಯಾಣ ಐಎನ್‌ಎಲ್‌ಡಿ ಮುಖ್ಯಸ್ಥನ ಗುಂಡಿಕ್ಕಿ ಹತ್ಯೆ : ನಫೆ ಸಿಂಗ್ ಕಾರಿನ ಮೇಲೆ ಬಂದೂಕುಧಾರಿಗಳಿಂದ ದಾಳಿ

ಲಾಂಗ್-ರೇಂಜ್ ಸರ್ಫೇಸ್-ಟು-ಏರ್ ಕ್ಷಿಪಣಿ(LR-SAM)ಯ ಒಂದು ಗಮನಾರ್ಹ ಅಂಶವೆಂದರೆ ಅದರ ಪ್ರಭಾವಶಾಲಿ ಸಿಂಗಲ್-ಶಾಟ್ ಕಿಲ್ ಸಂಭವನೀಯತೆ. ಇದು ಏಕ ಕ್ಷಿಪಣಿ ಉಡಾವಣೆಗಳಿಗೆ 80 ಪ್ರತಿಶತ ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚಿನ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಸಾಧಿಸಲಿದೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸಾಲ್ವೊ ಉಡಾವಣೆಗಳಿಗೆ 90 ಪ್ರತಿಶತಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ನಿಖರವಾದ ಯಶಸ್ಸನ್ನು ಸಾಧಿಸಲಿದೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಇದಲ್ಲದೆ, 250 ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗಳ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಯುದ್ಧವಿಮಾನ-ಇತರ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಮತ್ತು AWACS (ವಾಯುಗಾಮಿ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ಮತ್ತು ನಿಯಂತ್ರಣ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು) ಮತ್ತು ಆಕಾಶದಲ್ಲಿಯೇ ಮರುಪೂರಣ ಮಾಡುವಂತಹ ದೊಡ್ಡ ವಿಮಾನಗಳನ್ನು 350 ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗಳ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಬಂಧಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನೂ ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಹೊಂದಲಿದೆ. ಈ ಎಲ್ಲ ಅಂಶಗಳು ಇದನ್ನು ಅಸಾಧಾರಣ ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನಾಗಿ ರೂಪಿಸಲಿದೆ.

ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್‌ ಕುಶ
ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಕುಶ ಸುಮಾರು 21,700 ಕೋಟಿ ರೂ (ಸುಮಾರು US$2.6 ಶತಕೋಟಿ) ಮೊತ್ತದ ರಕ್ಷಣಾ ಯೋಜನೆಯಾಗಿದೆ. ಈ ಉಪಕ್ರಮವು DRDO ಮತ್ತು ಖಾಸಗಿ ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದ ಕೈಗಾರಿಕೆಗಳ ನಡುವಿನ ಜಂಟಿ ಪ್ರಯತ್ನವಾಗಿದೆ. ಭಾರತೀಯ ರಕ್ಷಣಾ ಸಂಶೋಧನಾ ವಿಭಾಗದ ಪ್ರಕಾರ, ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಕುಶ ಆತ್ಮನಿರ್ಭರ ಭಾರತ (ಸ್ವಾವಲಂಬಿ ಭಾರತ) ಕಡೆಗೆ ಭಾರತದ ಪ್ರಯಾಣದಲ್ಲಿ ಮಹತ್ವದ ಮೈಲಿಗಲ್ಲು ಆಗಲಿದೆ.
ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಬೆದರಿಕೆಗಳ ವಿರುದ್ಧ ರಕ್ಷಣೆ
ಭಾರತಕ್ಕೆ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಭದ್ರತಾ ಕಾಳಜಿಯೆಂದರೆ ಅದರ ನೆರೆಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಚೀನಾ ಹಾಗೂ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ. ಲೈನ್ ಆಫ್ ಆಕ್ಚುವಲ್ ಕಂಟ್ರೋಲ್ (LAC) ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಇಂಡೋ-ಟಿಬೆಟಿಯನ್ ಗಡಿಯಾದ್ಯಂತ ಚೀನಾ ಹಲವಾರು ಕ್ಷಿಪಣಿ ಘಟಕಗಳನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಿದೆ ಎಂದು ವರದಿಯಿದೆ.
ಭಾರತದ ಮೇಲೆ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳನ್ನು ಉಡಾಯಿಸಿದರೆ ಅದನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚಿ ನಾಶಮಾಡುವ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಹೂಡಿಕೆ ಮಾಡುವುದು ಭಾರತೀಯ ವಾಯುಪಡೆಗೆ ಆದ್ಯತಾ ವಿಷಯವಾಗಿದೆ. ಚೀನಾದ ಕ್ಷಿಪಣಿ ಹಾಗೂ ರಾಕೆಟ್‌ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚುವ ಹೈ-ಟೆಕ್ ಮತ್ತು ನಿಖರವಾದ-ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ವಾಯು ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಐರನ್ ಡೋಮ್‌ನ ಭಾರತದ ಆವೃತ್ತಿಯ ಅಗತ್ಯತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಎಲ್ಲಾ ತಜ್ಞರು ಒಮ್ಮತದ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಹೊಂದಿಲ್ಲ. ಏರ್ ಪವರ್ ಸ್ಟಡೀಸ್ ಕೇಂದ್ರದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಏರ್ ಮಾರ್ಷಲ್ ಅನಿಲ್ ಚೋಪ್ರಾ (ನಿವೃತ್ತ) ಅವರು ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಬಗ್ಗೆ ತಮ್ಮ ನಿಲುವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ದಿ ಪ್ರಿಂಟ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿದ ಅವರು, “ ಈಗ ನಮ್ಮಲ್ಲಿ ಎಸ್ -400 ಕ್ಷಿಪಣಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಇದೆ. ಮತ್ತು ನಾವು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಾಜಧಾನಿಯ ರಕ್ಷಣೆಗಾಗಿ ಅಮೇರಿಕನ್ ನಾಸಂ (NASAM) ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಬಗ್ಗೆ ಅಳವಡಿಕೆಯ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಯೋಚಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಐರನ್‌ ಡೋಮ್‌ನಂತಹ ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ಯಾವುದೇ ಅರ್ಥವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಭಾರತದ ಭದ್ರತಾ ಭೂದೃಶ್ಯವು ಇಸ್ರೇಲ್‌ ಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ. ಹಾಗೂ ಇಸ್ರೇಲ್‌ನ ಭೂದೃಶ್ಯಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಅದಕ್ಕಿರುವ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಬೆದರಿಕೆಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಲು ಐರನ್ ಡೋಮ್ ಅನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕೆಲವರು ವಾದಿಸುತ್ತಾರೆ. ಇಸ್ರೇಲ್ ವಿಭಿನ್ನ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವಾಗ, ಭಾರತವು ಬ್ಯಾಲಿಸ್ಟಿಕ್ ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸೇರಿದಂತೆ ವಿವಿಧ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಬಹು-ಪದರದ ವಾಯು ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತಂದಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಪೇಟಿಎಂ ಪೇಮೆಂಟ್ಸ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಸ್ಥಾನದಿಂದ ಕೆಳಗಿಳಿದ ವಿಜಯಶೇಖರ ಶರ್ಮಾ

ಇಸ್ರೇಲ್‌ನ ಐರನ್ ಡೋಮ್ ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಹೇಗೆ..?
ಇಸ್ರೇಲ್ ಡಿಫೆನ್ಸ್ ಫೋರ್ಸಸ್ (IDF) ಐರನ್ ಡೋಮ್ ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಬ್ಯಾಟರಿಗಳ ಜಾಲವಾಗಿದ್ದು, ಒಳಬರುವ ಅಲ್ಪ-ಶ್ರೇಣಿಯ ರಾಕೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ರಾಡಾರ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.
ಪ್ರತಿ ಬ್ಯಾಟರಿಯು ಮೂರು ಅಥವಾ ನಾಲ್ಕು ಲಾಂಚರ್‌ಗಳು, 20 ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳು ಮತ್ತು ರಾಡಾರ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ರಾಕೆಟ್ ಪತ್ತೆಯಾದಾಗ, ಐರನ್ ಡೋಮ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಆ ರಾಕೆಟ್‌ ಜನನಿಬಿಡ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆಯೇ ಎಂಬ ಬಗ್ಗೆ ನಿರ್ಣಯಿಸುತ್ತದೆ.
ಅದು ಅಪಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅದು ಭಾವಿಸಿದರೆ, ರಾಕೆಟ್‌ ಅನ್ನು ನಾಶ ಮಾಡಲು ಐರನ್‌ ಡೋಮ್‌ ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಪ್ರತಿಬಂಧಕ ಕ್ಷಿಪಣಿಯನ್ನು ಉಡಾಯಿಸುತ್ತದೆ. ಹಾಗೂ ಆ ರಾಕೆಟ್‌ ಅನ್ನು ನಾಶ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಇಸ್ರೇಲಿ ವಾಯುಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಒಳ ಬರುವ ರಾಕೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿಬಂಧಿಸಲು ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಐರನ್ ಡೋಮ್ ರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ರಾಕೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ತಡೆಹಿಡಿಯುವಲ್ಲಿ ಸರಿಸುಮಾರು 90 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ವರದಿಗಳು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ರಾಕೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ಸಾಮೂಹಿಕವಾಗಿ ಉಡಾಯಿಸಿದಲ್ಲಿ ಆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಿಂದ ಕೆಲವು ರಾಕೆಟ್‌ಗಳು ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಂಡು ಒಳಬರಬಹುದಾದ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಅಲ್ಲಗಳೆಯುವಂತಿಲ್ಲ.
ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಕುಶ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ತನ್ನ LR-SAM ಅನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ, ರಾಷ್ಟ್ರವು ತನ್ನ ರಕ್ಷಣಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ನವೀಕರಿಸಲು ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ ಎಂಬುದು ಸ್ಪಷ್ಟ.

5 / 5. 3

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement