ಸರ್ವರಿಗೂ ಕ್ರೋಧಿ ಸಂವತ್ಸರದ ಯುಗಾದಿಯ ಹಾರ್ದಿಕ ಶುಭಾಶಯಗಳು

ಅತಿಹೆಚ್ಚು ಬಿಲಿಯನೇರ್‌ ಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ : ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಮೊದಲನೇ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಏರಿದ ಮುಂಬೈ, ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಎಷ್ಟನೇ ಸ್ಥಾನ ಗೊತ್ತಾ..?

ಮುಂಬೈ: ಭಾರತದ ಆರ್ಥಿಕ ರಾಜಧಾನಿ ಮುಂಬೈ ಈಗ ಮತ್ತೊಂದು ಟ್ಯಾಗ್‌ ಅನ್ನು ತನ್ನ ಹೆಸರಿನೊಂದಿಗೆ ಸೇರಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಈಗ ಏಷ್ಯಾದ ‘ಬಿಲಿಯನೇರ್ (ಶತಕೋಟ್ಯಧಿಪತಿಗಳು) ರಾಜಧಾನಿ’ಯಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದೆ. ಮುಂಬೈನಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಬಿಲಿಯನೇರ್‌ಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಈಗ ಚೀನಾದ ಶಾಂಘೈ ಮತ್ತು ಅದರ ರಾಜಧಾನಿ ಬೀಜಿಂಗ್‌ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಮುಂಬೈ ನಗರವು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಏಷ್ಯಾದ ಬಿಲಿಯನೇರ್ ರಾಜಧಾನಿಯಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದೆ. ಈ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಹುರುನ್ ರಿಸರ್ಚ್‌ನ 2024 ರ ಜಾಗತಿಕ ಶ್ರೀಮಂತ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಬೀಜಿಂಗ್‌ನ 91ಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಮುಂಬೈನಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತುತ 92 ಬಿಲಿಯನೇರ್‌ಗಳ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಮುಂಬೈ ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಅತಿಹೆಚ್ಚು ಬಿಲಿಯನೇರ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಮೂರನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ. ಬಿಲಿಯನೇರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರ ರಾಜಧಾನಿ ನವದೆಹಲಿಯು ಏಷ್ಯಾದ ನಗರಗಳ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಆರನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ.
ಏಷ್ಯಾದ ಅತ್ಯಂತ ಶ್ರೀಮಂತ ವ್ಯಕ್ತಿ ಮತ್ತು ರಿಲಯನ್ಸ್ ಇಂಡಸ್ಟ್ರೀಸ್ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಮುಖೇಶ್ ಅಂಬಾನಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಅನೇಕ ಖ್ಯಾತನಾಮ ಬಿಲಿಯನೇರ್‌ಗಳು ಮುಂಬೈಯಲ್ಲಿ ನೆಲೆಸಿದ್ದಾರೆ.ಆದರೆ ಆದರೆ ಭಾರತದ 271 ಬಿಲಿಯನೇರ್‌ಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಚೀನಾದಲ್ಲಿ 814 ಬಿಲಿಯನೇರ್‌ಗಳಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹುರುನ್ ರಿಸರ್ಚ್‌ನ 2024 ರ ಜಾಗತಿಕ ಶ್ರೀಮಂತ ಪಟ್ಟಿ ತೋರಿಸಿದೆ.

ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಶ್ರೀಮಂತರನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ನಗರಗಳ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿಯೂ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಸಂಖ್ಯೆಯ ಬಿಲಿಯನೇರ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ದೇಶ ಅಮೆರಿಕ ಮುಂದಿದೆ. ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್‌ 119 ಬಿಲಿಯನೇರ್‌ ಗಳೊಂದಿಗೆ ಅಗ್ರಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ, ಬ್ರಿಟನ್ ರಾಜಧಾನಿ ಲಂಡನ್ 97 ಬಿಲಿಯನೇರ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ನಂತರದ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ.
2023 ರಲ್ಲಿ 7.5% ರಷ್ಟು ಬೆಳೆದ ದೃಢವಾದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ನೆರವಿನಿಂದ ಭಾರತವು ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ 94 ಜನರನ್ನು ತನ್ನ 271 ಬಿಲಿಯನೇರ್‌ಗಳ ಪಟ್ಟಿಗೆ ಸೇರಿಸಿದೆ ಎಂದು ವರದಿ ತೋರಿಸಿದೆ. ಇದು 2013ರ ನಂತರದಲ್ಲಿ ಒಂದು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಅತ್ಯಧಿಕ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಹೆಚ್ಚಳವಾಗಿದೆ.
ಬ್ಲೂಮ್‌ಬರ್ಗ್ ಪ್ರಕಾರ, ಮುಖೇಶ್ ಅಂಬಾನಿ ಅವರು $115 ಶತಕೋಟಿ ಆಸ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಜಾಗತಿಕ ಶ್ರೀಮಂತರ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ 10 ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಭದ್ರಕೋಟೆಯನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅಂತೆಯೇ, ಗೌತಮ್ ಅದಾನಿ ಅವರ $86 ಶತಕೋಟಿ ಆಸ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಪತ್ತಿನ ಗಮನಾರ್ಹ ಏರಿಕೆಯು ಅವರನ್ನು ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಎಂಟು ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಮೇಲಕ್ಕೆತ್ತಿ 15 ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಬಿಜೆಪಿ ಪ್ರಣಾಳಿಕೆ ಬಿಡುಗಡೆ : ವೃದ್ಧರಿಗೆ ಉಚಿತ ಚಿಕಿತ್ಸೆ, ಬಡವರಿಗೆ ಉಚಿತ ಪಡಿತರ, ಏಕರೂಪ ನಾಗರಿಕ ಸಂಹಿತೆ ಜಾರಿ, ಮುದ್ರಾ ಸಾಲ ಯೋಜನೆ ಮೊತ್ತ ಹೆಚ್ಚಳ, ಬೆಳೆಗಳಿಗೆ ಬೆಂಬಲ ಬೆಲೆ ಹೆಚ್ಚಳ ...

ಮುಂಬೈನ ಒಟ್ಟು ಬಿಲಿಯನೇರ್ ಸಂಪತ್ತು ಹಿಂದಿನ ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ 47% ಹೆಚ್ಚಳದೊಂದಿಗೆ $445 ಶತಕೋಟಿಯಷ್ಟಿದೆ, ಆದರೆ ಬೀಜಿಂಗ್‌ನ ಒಟ್ಟು ಬಿಲಿಯನೇರ್ ಸಂಪತ್ತು $265 ಶತಕೋಟಿಯಷ್ಟಿದ್ದು, ಸಂಪತ್ತಿನಲ್ಲಿ 28%ರಷ್ಟು ಇಳಿಕೆಯಾಗಿದೆ.
ಮುಂಬೈನ ಸಂಪತ್ತು ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಶಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಔಷಧೀಯ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳು ಸೇರಿವೆ, ಮುಖೇಶ್ ಅಂಬಾನಿಯಂತಹ ಬಿಲಿಯನೇರ್‌ಗಳು ಗಮನಾರ್ಹ ಲಾಭವನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ರಿಯಲ್ ಎಸ್ಟೇಟ್ ಉದ್ಯಮಿ ಮಂಗಲ್ ಪ್ರಭಾತ್ ಲೋಧಾ (ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬ) ಸಂಪತ್ತು ಶೇಕಡಾವಾರು ಲೆಕ್ಕದಲ್ಲಿ (116%) ರಷ್ಟು ವೃದ್ಧಿಯಾಗಿದೆ.

ಎಚ್‌ಸಿಎಲ್‌ (HCL)ನ ಶಿವ ನಾಡರ್ ಮತ್ತು ಅವರ ಕುಟುಂಬ ಸಂಪತ್ತು ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕ ಶ್ರೇಯಾಂಕ ಎರಡರಲ್ಲೂ ಗಮನಾರ್ಹ ಏರಿಕೆಗೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿದೆ. ಅವರು ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ 16 ಸ್ಥಾನ ಮೇಲಕ್ಕೇರಿದ್ದು, ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ 34ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. ಇದಕ್ಕೆ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತವಾಗಿ, ಸೀರಮ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್‌ನ ಸೈರಸ್ ಎಸ್ ಪೂನವಾಲಾ ಅವರು ಒಟ್ಟು $82 ಬಿಲಿಯನ್ ಸಂಪತ್ತನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ 9 ಸ್ಥಾನಗಳ ಕುಸಿತ ಕಂಡಿದ್ದು, 55ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ.
ಭಾರತದ ಬಿಲಿಯನೇರ್ ಸಮೂಹದ ಡೈನಾಮಿಕ್ಸ್‌ಗೆ ಮತ್ತಷ್ಟು ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತಿರುವವರು ಸನ್ ಫಾರ್ಮಾಸ್ಯುಟಿಕಲ್ಸ್ ದಿಲೀಪ್ ಶಾಂಘ್ವಿ 61 ನೇ ಸ್ಥಾನ ಮತ್ತು ಕುಮಾರ್ ಮಂಗಲಂ ಬಿರ್ಲಾ (100)ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. ಡಿಮಾರ್ಟ್‌ನ ಯಶಸ್ಸಿನಿಂದ ಉತ್ತೇಜಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ರಾಧಾಕಿಶನ್ ದಮಾನಿ ಅವರ ಸಾಧಾರಣ ಮತ್ತು ಸ್ಥಿರವಾದ ಸಂಪತ್ತಿನ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ಅವರು ಎಂಟು ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಮೇಲಕ್ಕೆತ್ತಿದ್ದು ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಸಂಪತ್ತಿನಲ್ಲಿ 100ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ.
ಮುಂಬೈ ನಗರದ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಸುಮಾರು 21 ಮಿಲಿಯನ್ ಅಥವಾ 2.1 ಕೋಟಿ. ತಿಂಗಳಿಗೆ ಸುಮಾರು 20,000 ಅಥವಾ ವಾರ್ಷಿಕ ಸುಮಾರು 2,40,000 ಸರಾಸರಿ ಆದಾಯ ಹೊಂದಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವಿಜಯವಾಡ : ರೋಡ್ ಶೋ ವೇಳೆ ಕಲ್ಲೆಸೆತ ; ಆಂಧ್ರ ಸಿಎಂ ಜಗನ್ ಮೋಹನ್ ರೆಡ್ಡಿಗೆ ಗಾಯ

5 / 5. 2

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement